તુલસીનો છોડ ખૂબ પવિત્ર માનવામાં આવે છે. હિંદુ ધર્મમાં તુલસીના છોડની પૂજા કરવામાં આવે છે. વિશ્વના અનુયાયી ભગવાન વિષ્ણુને તુલસી ખૂબ પ્રિય છે, જેના કારણે સદીઓથી હિન્દુ ધર્મમાં તુલસીની પૂજા કરવાની પરંપરા ચાલી આવી છે. તુલસીના છોડમાં ઘણી medicષધીય ગુણો છે. પ્રાચીન કાળથી તુલસીના પાનનો ઉપયોગ ઘણા રોગોની સારવાર માટે આયુર્વેદમાં પણ થાય છે. જો તમે તુલસીનું નિયમિત સેવન કરો તો તે અનેક રોગોથી મુક્તિ મેળવે છે. તમે સમજી શકો છો કે તુલસી એ ઘણા રોગોની સારવારમાં એક રામબાણ છે. તુલસીના પાન એન્ટીબાયોટીક્સ માનવામાં આવે છે, જેનું સેવન કરવામાં આવે તો રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધે છે, એટલું જ નહીં, પરંતુ અનેક રોગોથી પણ મુક્તિ મળે છે. આજે અમે તમને તુલસીના ફાયદા અને તેને ખાવાની સાચી રીત જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેમાંથી તમને તુલસીનો પૂરો લાભ મળી શકે છે.

આ રીતે આટલી માત્રામાં કરવું તુલસીનું સેવન :

Image Credit

તુલસીના છોડમાં ઘણા ઔષધીય ગુણો છે. મોટાભાગના લોકો એવા છે કે જેઓ ફક્ત તુલસીના પાંદનો જ વપરાશ કરે છે પરંતુ તુલસીના બીજ અને ફૂલો પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. તમે સીધા જ તુલસીના પાન ચાવશો અથવા તમે ચામાં તુલસીના પાન ઉમેરીને તેનો ઉપયોગ કરી શકો છો. આમ તો દરેક જણ તુલસીનું સેવન કરી શકે છે, પરંતુ જો કોઈ વ્યક્તિ કોઈ બીમારીથી પીડિત છે, તો આવી સ્થિતિમાં ડોક્ટરની સલાહ પર જ તુલસીનો સેવન કરો. જો તમે તુલસીનો પાઉડર લઈ રહ્યા છો, તો માત્ર 1 થી 3 ગ્રામ લો. જો તમે તુલસીનો અર્ક લઈ રહ્યા છો તો માત્ર 0.5 થી 1 ગ્રામ લો. જો તમે તુલસીનો ચાસણી વાપરી રહ્યા છો, તો પછી 5 થી 10 મિલી લો.

તુલસી સેવનના ફાયદાઓ :

માથાના દુખાવામાં અને તણાવમાં ફાયદાકારક :

Image Credit

જો તમે તુલસી લો છો, તો તે માનસિક તાણથી મુક્તિ આપે છે, એટલું જ નહીં, કામ દરમિયાન તુલસી માથાનો દુખાવો પણ ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

દાંતના દુખાવામાં રાહત :

Image Credit

જો કોઈ વ્યક્તિના દાંતમાં હંમેશાં દુખાવાની સમસ્યા રહે છે, આવી સ્થિતિમાં કાળા મરી સાથે તુલસીના પાન પીસી લો અથવા તમે એક ગોળી બનાવીને દાંતની નીચે દબાવો તો આનાથી દાંતના દુખાવામાં રાહત મળશે.

સર્દી ઉધરસ માં ફાયદાકારક :

Image Credit

જો તમને શરદી-ઉધરસ અથવા ગળાની તકલીફ છે, તો પછી તુલસીનો રસ નવશેકું પાણી સાથે ભેળવીને કોગળા કરો.

પથરીમાં ફાયદાકારક :

જેને પથરીની સમસ્યા છે, તુલસી લેવાથી તે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. તુલસીના પાનને દરરોજ 1-2 પીસી લો અને મધ સાથે સેવન કરવાથી પથરીની સમસ્યાથી રાહત મળશે.

ઇમ્યુનિટી વધારવામાં મદદ :

જે લોકો નિયમિતપણે તુલસીનું સેવન કરે છે તેમની પાસે રોગપ્રતિકારક શક્તિ અને ઘણી બીમારીઓથી રક્ષણ હોય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *