જે રીતે દ્રાક્ષ સૂકાઇ જાય છે અને તેને કિસમિસ અને મુન્નાકા બનાવવામાં આવે છે, તે જ રીતે ખજૂર સૂકાઈ જાય છે અને તેમાંથી બનાવવામાં આવે છે, અને શિયાળમાં આ તારીખ આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે વરદાનથી ઓછી નથી. અને તેના ગુણધર્મોને લીધે શિયાળાની ઋતુમાં તેની ઉપયોગિતા સૌથી વધુ વધે છે. તમને જણાવી દઈએ કે, ખજૂર એક સુકા ફળ છે જેમાં કેલ્શિયમ, ફાઈબર, જસત, મેગ્નેશિયમ અને આયર્ન પુષ્કળ પ્રમાણમાં મળે છે, જે આપણું આરોગ્ય છે. માટે ખૂબ જ જરૂરી માનવામાં આવે છે.

Image Credit

ખજૂર આપણા શરીરના રોગ પ્રતિકારને જ વધારતું નથી, સાથે સાથે ગરમ દૂધ સાથે ખજૂરનું સેવન કરવાથી આપણા શરીરને ઘણા ફાયદા થાય છે અને તેના ઉપયોગથી ઘણા રોગો પણ મટે છે. અગત્યના ફાયદા કહેવા જઇ રહ્યા છે કે જો તમે કરો છો, તો પછી કોઈ પણ પ્રકારનો રોગ અથવા ચેપ તમારા શરીરની આજુબાજુ ટકશે નહીં, તો ચાલો અમને જાણીએ કે દૂધ સાથે ખજૂર પીવાથી તમારા શરીરને શું ફાયદા થાય છે.

અસ્થમાથી રાહત અપાવે છે છુહારા :

Image Credit

જો કોઈ વ્યક્તિ અસ્થમાથી પીડાય છે અને ગળાને લીધે હંમેશા ગ્લેસ જામ થાય છે, તો ખજૂર તમને આ સમસ્યાથી રાહત આપી શકે છે આ માટે તમારે દરરોજ 2 થી 4 છુહારા લેવા પડે છે અને બીજ કાઢ્યા પછી તેને દૂધમાં ઉમેરીને તેને ઉકાળો. તે લો અને પછી તે છુહારા ખાશો અને તેને દૂધમાંથી બહાર કાઢો અને ગરમ દૂધ પણ પીશો, અને આ કરવાથી તમારા ગળામાં તમામ લાળ નીકળી જશે અને તમને જલ્દીથી દમથી રાહત મળશે. તે ફેફસાં માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે કારણ કે તેનો હૂંફાળુ પ્રભાવ છે.

પેઢામાંથી લોઈ નીકળવાની સમસ્યા થાય છે દુર :

Image Credit

મોટાભાગના લોકો પેઢામાંથી રક્તસ્રાવની સમસ્યાથી પરેશાન હોય છે અને તેમ છતાં તેઓ અનેક પ્રકારનાં ટૂથપેસ્ટ અથવા દવાઓનો ઉપયોગ કરે છે, તેમ છતાં તેમને બહુ ફાયદો નથી થતો અને જો પેઢામાંથી રક્તસ્રાવની સમસ્યાથી પીડાય છે, તો તે લોકો દરરોજ સવારે અને સાંજે ખજૂર અને દૂધ સાથે દૂધ ખાઓ અને થોડા દિવસોમાં તમને આ સમસ્યાથી છૂટકારો મળશે, આ ઉપરાંત ખજૂરના દૂધ સાથે દૂધ પીવાથી પેટની ગરમી પણ ઓછી થાય છે અને પેટ ઠંડુ રહે છે.

પેશાબની સમસ્યા થાય છે દુર :

Image Credit

કેટલીકવાર વારંવાર પેશાબ થવાની સમસ્યાથી કેટલાક લોકો પરેશાન થાય છે અને આ સમસ્યાને લીધે, તેઓ રાત્રે યોગ્ય રીતે સૂઈ શકતા નથી, જો તમને વારંવાર પેશાબની સમસ્યા પણ હોય છે, તો તમારે રાત્રે સુતા પહેલાં 300 ગ્રામ છુહારા દૂધમાં બે ખજૂર ઉકાળો અને પછી તે છુહારા કાઢો અને તેને ખાઈ લો અને પછી દૂધ પીવો જો તમે આ ખજૂર-દૂધનો થોડા દિવસો માટે સેવન કરો છો તો વારંવાર પેશાબની સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવશો. ફક્ત કેટલાક બાળકોને એક આદત હોય છે કે તેઓ સૂવાના સમયે પથારીમાં પેશાબ કરે છે અને વૃદ્ધાવસ્થા પછી પણ, આ સમસ્યા કેટલીકવાર યથાવત્ રહે છે, તો પછી આવા બાળકોએ પણ આ ખજૂર દૂધનું સેવન કરવું જોઈએ, આ જલ્દીથી તેમની સમસ્યા દૂર કરશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *