દીપાવલીનો તહેવાર 14 નવેમ્બરના રોજ ઉજવવામાં આવશે પરંતુ તે પહેલાં એક દિવસ ધનતેરસનો તહેવાર આવે છે. ધનતેરસના દિવસે લોકો જોરદાર ખરીદી કરે છે પરંતુ ધનતેરસ પર માત્ર ખરીદી કરવાની પરંપરા જ નથી પરંતુ આ દિવસે દાન આપવાની પરંપરા પણ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો ધનતેરસના દિવસે કેટલીક વસ્તુઓનું દાન કરવામાં આવે છે, તો જીવનમાં ક્યારેય પૈસાની તંગી હોતી નથી, માત્ર આ જ નહીં, પરંતુ તે જીવનની ઘણી મુશ્કેલીઓથી પણ મુક્તિ મેળવે છે. જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર, આજે અમે તમને આવી જ પાંચ વસ્તુઓ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જો તમે ધનતેરસ પર દાન કરો તો તમે આનાથી સમૃદ્ધ થઈ શકો છો.

વસ્ત્ર દાન :

Image Credit

જો તમે ધનતેરસના દિવસે કપડાનું દાન કરો છો, તો માતા લક્ષ્મીજી આથી ખૂબ જ ખુશ છે અને તેમના આશીર્વાદથી તમારા જીવનમાં ક્યારેય પૈસાની કમી હોતી નથી. તેથી, પ્રથમ તમારે કપડાનું દાન કરવું જોઈએ. ધનતેરસના દિવસે તમે કોઈપણ જરૂરીયાતમંદ ગરીબ વ્યક્તિને કપડાનું દાન કરી શકો છો. જો તમે લાલ અને પીળા વસ્ત્રોનું દાન કરો છો તો તે ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. આ કરવાથી તમને વિશેષ યોગ્યતા મળશે.

અન્ન દાન :

Image Credit

જો તમે ધનતેરસના દિવસે કોઈ ગરીબ વ્યક્તિને ઘરે બોલાવો છો અને તેમને આદર સાથે ભોજન અર્પણ કરો છો, તો દેવી લક્ષ્મીજી આથી ખૂબ પ્રસન્ન થાય છે. તમારે આહારમાં પુરી અને ચોખાના ખીરનો સમાવેશ કરવો જ જોઇએ. ખોરાક આપ્યા પછી, તમે ગરીબ ગરીબ વ્યક્તિને દક્ષિણા તરીકે થોડી રકમ અથવા અન્ય વસ્તુઓ આપી શકો છો. જો તમે તમારા ઘરે કોઈને ખોરાક પૂરો પાડવા માટે સમર્થ નથી, તો આવી સ્થિતિમાં તમે અન્નદાન કરી શકો છો અને ગરીબના ઘરે જઇ શકો છો અને દક્ષિણા આપી શકો છો. આ કરવાથી, લક્ષ્મીજીનો આશીર્વાદ હંમેશા તમારા પર રહેશે.

નારિયલ અને મીઠાઈ :

જો તમે ધનતેરસના દિવસે નાળિયેર અને મીઠાઇનું દાન કરો છો તો તમારા ઘરમાં ક્યારેય પૈસાની તંગી નહીં થાય. આ કરવાથી, પૈસાનો સ્ટોક હંમેશા ભરાઈ જાય છે.

લોઢાની વસ્તુનું દાન :

Image Credit

એવું માનવામાં આવે છે કે જો લોખંડની બનેલી ચીજો ધનતેરસ પર દાન કરવામાં આવે તો તેનું શુભ પરિણામ મળે છે. આ વસ્તુઓનું દાન કરવાથી દુર્ભાગ્ય દૂર થાય છે, એટલું જ નહીં, પરંતુ તે દેવી લક્ષ્મીને પણ પ્રસન્ન કરે છે. લોખંડ શનિદેવતાની ધાતુ માનવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં જો તમે ધનતેરસના દિવસે લોખંડનું દાન કરો છો, તો તે શનિદેવની અશુભ અસરોને સમાપ્ત કરે છે અને તમને શુભ પરિણામ મળે છે. શનિદેવના આશીર્વાદથી તમારા જીવનમાં અનેક પ્રકારની સમસ્યાઓ દૂર થઈ જશે.

જાડુંનું દાન :

Image Credit

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે ધનતેરસના દિવસે ઘરે એક નવી સાવરણી ખરીદે છે. જો કોઈ વ્યક્તિ સતત આર્થિક મુશ્કેલીઓનો સામનો કરી રહ્યો હોય તો ધનતેરસના દિવસે સાવરણી ખરીદવી અને તેનું દાન કરવું શુભ માનવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ધનની દેવી દેવી લક્ષ્મીજી ઝાડુ દાન કરીને પ્રસન્ન થાય છે. તમારે ધ્યાનમાં રાખવું પડશે કે સાવરણી ફક્ત કોઈ નજીકના સગાને દાન કરો. જો તમે કોઈ બીજાને સાવરણી દાન કરો છો, તો તમને નુકસાન થવાની સંભાવના છે. જો તમે ઇચ્છો તો તમે કોઈપણ મંદિરમાં સાવરણી દાન કરી શકો છો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *