આપણે બધા જાણીએ છીએ કે દૂધ પીવું સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ મહત્વનું છે. કારણ કે તે શરીરમાં જરૂરી તમામ પોષક તત્ત્વોની ઉણપને દૂર કરે છે અને આપણા શરીરને સ્વસ્થ રાખવા માટે જરૂરી દરેક દિશામાં કામ કરે છે. જેમ કે, આપણા વાળ, આપણી ત્વચા અને બોન્સ એટલે કે આપણા હાડકાં મજબૂત રાખવાનું કામ. પરંતુ કેટલાક લોકો એવા છે, જેના માટે શરીરમાં દૂધ ધીમું ઝેર જેવું કામ કરે છે.

આયુર્વેદ મુજબ જે લોકોને ફેટી લીવરની તકલીફ હોય તેમણે દૂધનું સેવન કરવાનું ટાળવું જોઈએ. કારણ કે આ લોકોને ચરબીયુક્ત યકૃતને કારણે દૂધને પચાવવામાં મુશ્કેલી થાય છે. ઉપરાંત, દૂધ તેમના યકૃતમાં સોજો અને ચરબી બંનેમાં વધારો કરી શકે છે. આ એટલા માટે છે કારણ કે દૂધ પ્રોટીનથી ભરપુર હોય છે અને ચરબીયુક્ત યકૃત લોકો માટે, પ્રોટીનનું સેવન કરવાથી તેમના યકૃતનું આરોગ્ય ખરાબ થાય છે.

દૂધ પીવાથી આરીતે વધી જાય છે સમસ્યા :

Image Credit

– ફેટી લીવરવાળા લોકોને યકૃત પર ચરબી એકઠા થવાની, સોજો વધવાની અથવા ફાઈબ્રોઇડ્સની સમસ્યા થઈ શકે છે. આ બધી સમસ્યાઓ વધુ ગંભીર સ્વરૂપ લે છે તે ઘટનામાં કે પીડિત પ્રોટીન સમૃદ્ધ આહારનો વપરાશ કરે છે. અને દૂધ એ પ્રોટીનનો મહત્વપૂર્ણ સ્રોત છે. તેથી, જે લોકો ચરબીયુક્ત યકૃતની સમસ્યાથી પીડિત છે, તેઓએ દૂધ અને મોટાભાગના દૂધના ઉત્પાદનોનો વપરાશ ટાળવો જોઈએ.

જો કે, તમે મર્યાદિત માત્રામાં દહીં અને છાશનું સેવન કરી શકો છો. છાશમાં હીંગ અને જીરું નાખીને લગાવવાથી તમને મોટો ફાયદો થશે. કારણ કે આ તમારા યકૃતની શોષણ ક્ષમતા વધારવામાં મદદ કરશે.

શું હોય છે ફેટી લીવર?

Image Credit

ફેટી લીવરની સમસ્યાઓ એ એક પ્રકારનો અવ્યવસ્થા છે. આમાં વ્યક્તિના યકૃત પર વધારે માત્રામાં ચરબી રહે છે. આને કારણે યકૃત યોગ્ય રીતે કાર્ય કરી શકતું નથી. જ્યારે યકૃત કાર્ય કરવામાં ધીમું હોય છે, ત્યારે તે આખા શરીરના ચયાપચયને અસર કરે છે.

– જે લોકોને ફેટી લીવરની તકલીફ હોય છે, તેઓનું પેટ હંમેશા ખરાબ રહે છે. આ કારણ છે કે આ લોકો સામાન્ય રીતે જમતી વખતે યોગ્ય રીતે પેટ ભરવાનું સિગ્નલ મેળવતા નથી. આ કારણોસર, આ લોકો ભૂખ કરતાં વધુ ખોરાક લે છે. આનાથી પેટની જાડાપણું, ગેસ, અપચો, સુસ્તી, થાક અને વજનમાં ઘટાડો અથવા ઘટાડો જેવી સમસ્યાઓ થાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *