દીપાવલીનો તહેવાર 14 નવેમ્બર 2020 માં ઉજવાશે. દીપાવલીનો તહેવાર અજવાળાનો ઉત્સવ માનવામાં આવે છે. લોકો આ દિવસની તૈયારી સારી રીતે અગાઉથી શરૂ કરી દે છે. ઘરની સફાઇ અને ઘરની સજાવટ માટે વસ્તુઓ ખરીદવી. દર વર્ષે દીપાવલીનો તહેવાર કાર્તિક મહિનાના નવા ચંદ્ર દિવસે ઉજવવામાં આવે છે. દીપાવલી એ સુખ અને સુખ સમૃદ્ધિનો ઉત્સવ માનવામાં આવે છે. દિવાળી પર લોકો એકબીજાને શુભેચ્છાઓ તેમજ મીઠાઇ અને ભેટો આપે છે. દીપાવલી પર લક્ષ્મી અને ધનની દેવી ગણેશને વિશેષ પ્રાર્થના કરવામાં આવે છે. લોકો એકબીજાને મીઠાઇ ખવડાવે છે અને ભેટો પણ આપે છે, પરંતુ ઘણા લોકો આકસ્મિક રીતે એક બીજાને કેટલીક ભેટો આપે છે જેના કારણે જીવન પર નકારાત્મક અસર થવા લાગે છે.

આજે અમે તમને આવી જ કેટલીક ઉપહારો વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ જેને શાસ્ત્રો અનુસાર પ્રતિબંધિત અને અશુભ માનવામાં આવે છે. દીપાવલી નિમિત્તે તમારે આ વસ્તુઓ ભેટો તરીકે આપવાનું ટાળવું જોઈએ.

દિવાળી પર ભેટમાં ન આપવી આ વસ્તુઓ :

Image Credit

દરેક વ્યક્તિ આતુરતાથી દીપાવલીની રાહ જુએ છે. દીપાવલી પર દેવી લક્ષ્મીની વિશેષ પ્રાર્થના કરવામાં આવે છે. જો તમારે માતા લક્ષ્મીજીની તસવીર દીપાવલી ઉપર કોઈને ભેટ તરીકે આપવા હોય, તો તમારે ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે તમે એવું ચિત્ર આપો જેમાં માતા લક્ષ્મીજી બેઠેલી સ્થિતિમાં જોવા મળે છે. શાસ્ત્રો અનુસાર લક્ષ્મીના ઘરે બેસવું અથવા સ્થિર સ્થિતિ સારી માનવામાં આવે છે.

દીપાવલી નિમિત્તે તમારે ભગવાન ગણેશ અને દેવી લક્ષ્મીજીની મૂર્તિઓ અવશ્ય લાવવી જોઈએ, પરંતુ તમારે ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે આ મૂર્તિઓને કોઈને ભેટ તરીકે ન આપો, કારણ કે માતા લક્ષ્મીજી તમારી ઉપર ગુસ્સે થશે.

Image Credit

દીપાવલી એ ખુશીનો ઉત્સવ છે. આ દિવસે, લોકો એકબીજાને ઘણી વખત ભગવાન અને દેવી-દેવતાઓનાં ચિત્રો ભેટો તરીકે આપે છે, પરંતુ તમારે ખાસ કાળજી લેવી પડશે કે ભગવાન અને દેવી-દેવતાઓની આવી તસવીર જેમાં તેઓ ઉગ્ર સ્થિતિમાં અથવા યુદ્ધમાં જોવા મળે છે, તે ભેટને તમારી ભેટમાં ભૂલશો નહીં કારણ કે તેનાથી જીવન પર નકારાત્મક અસર પડે છે. શાસ્ત્રોમાં ઉલ્લેખ છે કે રામાયણ, મહાભારત ગ્રંથો, જંગલી પ્રાણીઓ, દુકાળ અને સૂર્યાસ્તની ભેટો ભેટો તરીકે કોઈને ન આપવી જોઈએ અને ન તો આવી ભેટો લેવી જોઈએ.

દીપાવલી પર કોઈને પણ ભેટ તરીકે સ્ટીલ કે લોખંડની બનેલી કોઈ પણ વસ્તુ આપશો નહીં.

Image Credit

ભેટ તરીકે કાંટાળા કે બોંસાઈ છોડ જેવા કાંટાળા છોડને ભૂલથી પણ ન આપો, કેમ કે આવા બંને છોડને અશુભ માનવામાં આવે છે.

તમારે કોઈને ભેટરૂપે ઘટી રહેલા પાણીના પાણીની તસવીર આપવી જોઈએ નહીં કે આવી કોઈ ભેટ ન લેવી જોઈએ કારણ કે તેનાથી જીવન પર અશુભ અસર પડે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *