લોકોનું જીવન આજકાલ ખૂબ જ વ્યસ્ત બની ગયું છે. વ્યસ્ત જીવનશૈલીને લીધે, દરેક વ્યક્તિ તેમના સ્વાસ્થ્ય વિશે ખૂબ બેદરકાર છે, જેના કારણે વિવિધ પ્રકારના રોગો શરીરનો કબજો લે છે. જો કે તમામ રોગો ખતરનાક છે, પરંતુ કેન્સર રોગ સૌથી ખતરનાક અને જીવલેણ માનવામાં આવે છે. હાલમાં, કેન્સર સૌથી ખતરનાક રોગ તરીકે ઓળખાય છે કારણ કે તેની સારવાર હાલમાં વિકાસશીલ દેશોમાં ઉપલબ્ધ નથી. કોઈ પણ વયની વ્યક્તિ આ રોગ લઈ શકે છે.

Image Credit

કેન્સરથી મરી જતા લોકોની સંખ્યા દિન પ્રતિદિન વધી રહી છે, કારણ કે આ સંખ્યા વધારે છે કારણ કે કેન્સરના લક્ષણો ખૂબ મોડેથી મળી આવે છે. મોટાભાગના લોકો કેન્સરના લક્ષણોને ઓળખતા નથી જેના કારણે રોગ ખૂબ ગંભીર સ્વરૂપ લે છે. આજે અમે તમને કેન્સરના પ્રારંભિક લક્ષણો વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જેથી તમે સમયસર આ રોગના પ્રારંભિક લક્ષણો ઓળખી શકો અને રોગથી બચી શકો.

શરીર કેન્સર પહેલા આપવા લાગે છે આ સંકેતો :

શ્વાસ ફુલાવો :

Image Credit

જો તમે દરરોજ કસરત કરો છો અથવા દોડો છો તો તે શ્વાસ લે છે. લાંબી શ્વાસ લેવો એ કેન્સરની શરૂઆતની નિશાની માનવામાં આવે છે. જો તમને આવી સમસ્યા આવી રહી છે, તો તમારે તરત જ ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.

ઓછી લાગે છે ભૂખ :

Image Credit

કેન્સર રોગ એક છે જે કોઈને પણ ડૂબી શકે છે. દરેક, ભલે તે બાળક હોય કે વડીલ, તેનો શિકાર થઈ શકે છે. કેટલીકવાર એવું બને છે કે ભૂખ ઓછી લાગે છે. આ પાચનતંત્ર સાથે સંકળાયેલ સમસ્યા હોઈ શકે છે. જો પાચન નબળું હોય તો તે ઝડપથી મટાડવામાં આવે છે, પરંતુ જો તમને લાંબા સમયથી ભૂખ લાગે છે, તો તમારે આવી પરિસ્થિતિમાં તાત્કાલિક સાવધ રહેવું જોઈએ અને કેન્સરની શરૂઆતમાં ભૂખ નષ્ટ થવાને કારણે જલદી ડોક્ટર પાસે જવું જોઈએ. લક્ષણો થઈ શકે છે.

લોઈ વહેવું :

જો ત્યાં થૂંકતા સમયે રક્તસ્રાવ થતો હોય, જ્યારે પેશાબ કરતી વખતે, શૌચ વખતે, તરત જ ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો કેમ કે આ સમસ્યા તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જોખમી સાબિત થઈ શકે છે.

ઘાવ જલ્દી ઠીક ન થવા :

Image Credit

જો ઇજાને કારણે તમારા શરીરના કોઈપણ ભાગ પર ઘા છે. દવા લીધા પછી પણ જો તમારો ઘા મટતો નથી, તો તમારે તરત જ ડોક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ, નહીં તો આ નાનકડી સમસ્યા પછીથી કેન્સર જેવું ગંભીર સ્વરૂપ લઈ શકે છે.

સર્દી-ઉધરસ વધુ સમય સુધી રહેવી :

હવામાન પરિવર્તનની અસર શરીર પર પણ પડે છે. હવામાનમાં ફેરફાર થતાંની સાથે જ શરદી અને ખાંસી જેવી સમસ્યા શરૂ થઈ જાય છે, પરંતુ સામાન્ય સારવાર બાદ તે મટી જાય છે. જો તમે લાંબા સમયથી શરદી-ખાંસીથી પીડાઈ રહ્યા છો, પછી ભલે તે દવા દ્વારા ઉપચાર ન કરે, તો તમારે આવી સ્થિતિમાં તરત જ ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ કારણ કે લાંબા સમય સુધી શરદી-ખાંસી એ કેન્સરના પ્રારંભિક લક્ષણો માનવામાં આવે છે. જાઓ.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *