કરવ ચોથનો વ્રત દરેક સુખી સ્ત્રી દ્વારા કરવામાં આવે છે જેથી તેનો પતિ લાંબુ જીવન જીવે અને સ્વસ્થ રહે. સદીઓથી ઉપવાસની આ પરંપરા ચાલે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ વ્રત દેવતાઓની પત્નીઓ દ્વારા પણ મનાવવામાં આવ્યું હતું. વળી, મહાભારત કાળમાં પણ આ વ્રતનો સંદર્ભ જોવા મળે છે. તો ચાલો જાણીએ આ ઉપવાસ કેવી રીતે શરૂ થયો? અને આ ઉપવાસ પહેલા કોણે રાખ્યો?

દેવીમાં નાં આ રૂપે કરી હતી કડવા ચોથની પૂજા :

Image Credit

વાર્તા એવી છે કે આ ઉપવાસની સૌ પ્રથમ શક્તિ સ્વરૂપ દેવી પાર્વતીએ ભોલેનાથ માટે આપી હતી. આ ઉપવાસ દ્વારા, તેને અખંડ શુભેચ્છા મળી. તેથી જ સુહાગિણો તેમના પતિની લાંબી શુભેચ્છાઓ સાથે આ વ્રત રાખે છે અને દેવી પાર્વતી અને ભગવાન શિવની પૂજા કરે છે.

બ્રહ્મદેવે આપી સમસ્યાથી નીકળવા માટે સલાહ :

Image Credit

દંતકથા અનુસાર, એકવાર દેવતાઓ અને રાક્ષસો વચ્ચે ભીષણ યુદ્ધ શરૂ થયું. લાખો પગલાં હોવા છતાં, દેવતાઓને સફળતા મળી ન હતી અને રાક્ષસો હતા કે તેઓનું વર્ચસ્વ હતું. ત્યારે બ્રહ્માદેવે બધા દેવતાઓની પત્નીઓને કરવ ચોથનું પાલન કરવાનું કહ્યું. તેણે કહ્યું કે આ ઉપવાસનું પાલન કરીને, તેનો પતિ રાક્ષસો સાથે આ યુદ્ધ જીતશે. આ પછી, બધાએ કાર્તિક મહિનાની ચતુર્થી પર ઉપવાસ કર્યા અને તેમના પતિને યુદ્ધમાં સફળતાની ઇચ્છા કરી. કડવા ચોથ ઉપવાસ કરવાની પરંપરા ત્યારથી શરૂ થઈ હોવાનું કહેવાય છે.

મહાભારત માં પણ મળે છે વ્રત નો પ્રસંગ :

Image Credit

કડવા ચોથ વ્રતની બીજી કથા મહાભારત કાળની છે કે એક વખત અર્જુન નીલગિરિ પર્વત પર તપસ્યા કરવા ગયો. તેમજ પાંડવો પર ઘણા પ્રકારનો સંપર્ક થયો. ત્યારે દ્રૌપદીએ શ્રી કૃષ્ણને પૂછ્યું કે પાંડવોના સંકટને કેવી રીતે દૂર કરવું. આના પર કન્હૈયાએ તેને કાર્તિક માસની ચતુર્થી પર વ્રત ઉપવાસ કરવાનું કહ્યું. આ પછી દ્રૌપદીએ આ ઉપવાસ કર્યા અને પાંડવોને મુશ્કેલીઓથી રાહત મળી.

કડવા ચોથ વ્રતની આવી મળે છે કથા :

Image Credit

પૌરાણિક કથા અનુસાર, પ્રાચીન કાળમાં કર્વા નામની એક સમર્પિત મહિલા હતી. એકવાર તેનો પતિ નદીમાં નહાવા ગયો હતો. તે જ સમયે એક ગમાણએ તેનો પગ પકડ્યો. આણે તેણે મદદ માટે કર્વાને બોલાવ્યા. પછી કર્વાએ મગરને કાચા દોરાથી બાંધ્યો, અને તેની વિશ્વાસુતાની કૃપાથી યમરાજા પાસે આવ્યો. કર્ણ યમરાજ પાસે તેના પતિનો જીવ બચાવવા અને મગરને સજા કરવા વિનંતી કરે છે. આ પછી, યમરાજે કહ્યું કે મગરની ઉંમર બાકી છે, તે સમય પહેલા મરી શકે નહીં. ત્યારે કર્વાએ યમરાજને કહ્યું કે જો તે કરવાના પતિને વિવા હોવાનો વરદાન ન આપે તો તે તેનો તપોબલથી તેનો નાશ કરવા માટે તેને શાપ આપશે. આ પછી કર્વાના પતિને જીવ મળ્યો અને મગરને સજા થઈ.

ત્યારે કઠીન વ્રતથી જીવિત થયો પતિ :

Image Credit

એવી દંતકથા છે કે શકપ્રસ્થપુર વેદાધર્મ બ્રાહ્મણની પરિણીત પુત્રી વીરવતીએ કરવ ચોથનું વ્રત કર્યું હતું. નિયમો અનુસાર, તેને ચંદ્રદય પછી ખાવું હતું, પરંતુ તે ભૂખ્યો ન હતો. તેના ભાઈઓએ તેને ખૂબ હસાવ્યું, અને બહેનની અધીરાઈ તેના દ્વારા દેખાઈ ન હતી. આ પછી, ભાઈઓએ પીપલના ગરબામાં ફટાકડાની સુંદર લાઈટ ફેલાવી અને ચાંદલો બતાવી વીરવતીને ભોજન બનાવ્યું. આ પછી, વીરવતીનો પતિ તરત જ ગાયબ થઈ ગયો. આના પર, વીરવતીએ 12 મહિના સુધી દરેક ચતુર્થીનો ઉપવાસ કર્યો અને કરવ ચોથના દિવસે આ મુશ્કેલ તપસ્યાને કારણે વીરવતીએ ફરીથી પતિ મેળવ્યો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *