કાળી, લાલ, પીળી, કાંપવાળી અને પછીની માટીની ઘણી જાતો છે. તે બધા જુદા જુદા વિસ્તારોમાં જોવા મળે છે અને આ બધી જમીનમાં જુદી જુદી ગુણધર્મો છે. જો આપણે બ્લેક સોઇલ વિશે વાત કરીએ, તો તે સૌથી વધુ ફળદ્રુપ છે અને માલવા પ્લેટસમાં જોવા મળે છે. કાળી માટીને રેગુર માટી, માટીની જમીન, કપાસની જમીન અથવા લાવા જમીન પણ કહેવામાં આવે છે. તે ઔષધીય મૂલ્યોથી સમૃદ્ધ છે. પ્રાચીન કાળથી, જમીનનો ઉપયોગ ઘણી સમસ્યાઓના કુદરતી ઉપાય તરીકે થાય છે.

અનેક તત્વોથી ભરપુર છે કાળી માટી :

Image Credit

આયુર્વેદમાં, ઘણા રોગોની સારવાર માટીના કોટિંગ દ્વારા કરવામાં આવે છે. આની પાછળની માન્યતા એ છે કે આપણું શરીર પાંચ તત્વોથી બનેલું છે, જેમાંથી એક માટી છે.
જમીનમાંથી ઘણા પ્રકારના પોષક તત્વો અનાજ દ્વારા આપણા શરીરમાં પહોંચે છે અને શરીરના વિકાસમાં મદદ કરે છે. એ જ રીતે, કાળી માટીના પણ તેના ફાયદા છે, તેને આયુર્વેદમાં આરોગ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક ગણાવવામાં આવ્યું છે.

કાળી માટી માં આયરન ની અધિકતા :

Image Credit

કાળી માટીનો રંગ કાળો હોવાને કારણે તેમાં આયર્નની માત્રા વધુ હોય છે. શરીરમાં લોહી બનાવવાની પ્રક્રિયામાં આયર્નની મુખ્ય ભૂમિકા છે. આવી સ્થિતિમાં, હિમોગ્લોબિનની ઉણપ ધરાવતા લોકો માટે, કાળી માટીની સારવાર ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે.

સ્વાસ્થ્ય અને સૌન્દર્ય વધારે છે કાળી માટી :

કાળા માટીથી શરીરના અનેક પ્રકારના દુ: ખાવો દૂર થઈ શકે છે. તે શરીરની ગંદકી શોષી લે છે અને તેને ઠંડુ કરવાનું કામ કરે છે. તેમાં હાજર તત્વો ત્વચા માટે પણ ફાયદાકારક છે.

આંખોની જલન કરે દુર :

Image Credit

કાળી માટીનો ઉપયોગ કરવાથી આંખોની બળતરા દૂર થાય છે. કાળા માટીને થોડા સમય માટે આંખો ઉપર શુધ્ધ પાણી રાખો. આ ધોવા પછી, તે આંખોની સળગતી ઉત્તેજનાને સમાપ્ત કરે છે અને ઠંડક સુધી પહોંચે છે.

પેચીશ, અતિસાર, માસિક ધર્મ ના ઈલાજમાં અસરદાર :

Image Credit

કાળી માટીનો ઉપયોગ પેટની રોગો જેવી કે મરડો, ખેંચાણ અને ઝાડા જેવા રોગમાં થઈ શકે છે. આમાં ગોળીઓ પર કાળી માટીની પટ્ટી બાંધવી ફાયદાકારક છે. સંધિવા માટે પણ આ પાટો ખૂબ જ ઉપયોગી છે. માસિક સ્રાવ દરમિયાન થતી પીડા પણ દૂર કરી શકાય છે. ગર્ભાશયની ખામીનું નિવારણ પણ ફાયદાકારક કાળી પટ્ટી છે, પરંતુ ધ્યાનમાં રાખો કે પેલ્વિસ પર કાળી માટીની પટ્ટીનો ઉપયોગ હંમેશાં ગર્ભવતી સ્ત્રીઓમાં સમાન અસર કરતો નથી. આવી સ્થિતિમાં, જો ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન કોઈ સમસ્યા હોય તો, તબીબી સારવાર લેવી.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *