હિન્દુ ધર્મમાં ભગવાન ગણેશની પૂજા કે આરતી કર્યા વિના કોઈ પૂજા કે શુભ કાર્ય કરવામાં આવતાં નથી. ગણપતિ જીને પ્રથમ દેવનું બિરુદ મળ્યું છે. તેથી, દરેક શુભ કાર્યમાં, તેને પ્રથમ યાદ કરવામાં આવે છે. શાસ્ત્રોમાં બુધવારનો દિવસ ભગવાન ગણેશને સમર્પિત છે. માનવામાં આવે છે કે આ દિવસે ભગવાન ગણેશની પૂજા કરવાથી ધન્ય થઈ શકે છે. માન્યતા મુજબ બુધવારે ભગવાન ગણેશની પૂજા કરવાથી ખૂબ ફાયદો થાય છે. ગણેશજીનાં અંતિમ અવતારનું નામ ધૂર્વરણ રાખવામાં આવ્યું છે. આ અવતારનો જન્મ અહંતાસુર નામના રાક્ષસથી થયો છે, દેવતાઓ સહિત સમગ્ર બ્રહ્મંડળને મુક્ત કરવા. ચાલો જાણીએ કે ધૂર્વર્ણાએ આ અવતાર કેવી રીતે લીધો.

અહંતાસુર ને શ્રી ગણેશના મંત્રની દીક્ષા આપી :

Image Credit

પૌરાણિક કથા અનુસાર એકવાર બ્રહ્મા જીએ સૂર્યદેવને કર્મ વક્તાનું પદ આપ્યું હતું. આને કારણે, તેમનામાં એક મહત્વપૂર્ણ લાગણી આવી. આ ભાવનાના આગમનથી સૂર્યદેવને અચાનક ભાવ આવી. આ ભાવ સાથે એક વિશાળ માણસ દેખાયો. આ રાક્ષસ ખૂબ શક્તિશાળી હતો. તે એક રાક્ષસ હોવાને કારણે તે રાક્ષસ ગુરુ શુક્રચાર્યનો શિષ્ય બન્યો. તેનું નામ અહંતાસુર હતું. આ રાક્ષસ સમગ્ર બ્રહ્માંડને કબજે કરવા માગતો હતો. અહંતાસૂરે શુક્રચાર્યની સામે આ ઈચ્છા વ્યક્ત કરી. તેમણે શ્રી ગણેશના મંત્રથી અન્તાસુરની દીક્ષા લીધી. દીક્ષા લીધા પછી, તે વનમાં ગયો અને સંપૂર્ણ નિષ્ઠા સાથે ગણેશની તીવ્ર તપશ્ચર્યા કરવાનું શરૂ કર્યું.

અહંતાસુરને દૈત્યો નો રાજા બનાવવામાં આવ્યો :

Image Credit

અહંતાસૂરે હજારો વર્ષોથી શ્રી ગણેશ માટે તપશ્ચર્યા કરી. તેમની નિષ્ઠા જોઈને ભગવાન ગણેશ તેમને પ્રગટ થયા. બાપ્પાએ તેને કન્યા માટે પૂછવાનું કહ્યું. તે પછી અહંતાસૂરે તેને સૃષ્ટિના રાજ્ય સાથે અમરત્વ અને અદમ્યતાનું વરદાન પૂછ્યું. ગણેશે તેમને જે વરદાન માંગ્યું હતું તે આપી દીધું. આ વરદાન અહંતાસુરને મળ્યા પછી શુક્રચાર્ય ખૂબ જ ખુશ થયા. આ પછી, અહંતાસુરને રાક્ષસોનો રાજા બનાવવામાં આવ્યો. પછી તેણે લગ્ન કર્યા અને બે પુત્રો થયા. અહંતાસુરાએ તેના સસરા અને ગુરુ સાથે વિશ્વવિજયની યોજના કરી. તેની ઈચ્છા પૂરી કરવા માટે તેણે કામ પણ શરૂ કર્યું હતું. તેણે યુદ્ધ શરૂ કર્યું જેનાથી સર્વત્ર અરાજકતા ફેલાઈ ગઈ.

દેવતાઓ એ કરી ગણેશજી ની આરાધના :

અહંતાસૂરે પૃથ્વી પર ફરીથી પોતાનું વર્ચસ્વ પાછું મેળવ્યું. પછી તેણે સ્વર્ગ પર આક્રમણ કર્યું. દેવતાઓ પણ તેની સામે ઉભા રહી શક્યા નહીં. તેણે સ્વર્ગને પણ કબજે કરી લીધો. પછી તેણે પાતાળ લોક અને ત્યારબાદ નાગલોક પણ કબજે કર્યો. બધા દેવતાઓ શિવથી આ સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવાનો માર્ગ જાણવા માગે છે. તેમણે દેવતાઓને ગણેશની પૂજા કરવાનું કહ્યું. ભગવાન ગણેશની ઉપાસના કરવા લાગ્યા અને ગણેશ તેમને ધુમાવર્ણ તરીકે દેખાયા. ગણેશ જીએ ભગવાનને ખાતરી આપી હતી કે તેઓ તેમને અહંતાસુરના અત્યાચારથી મુક્ત કરશે.

પાશ અસુર સેના પર છોડ્યું :

Image Credit

દેવર્ષિ નારદને ધૂમવર્ણનો સંદેશવાહક બનાવવામાં આવ્યો અને અહંતાસુરને મોકલ્યો. તેમણે કહ્યું કે જો તેમણે અત્યાચાર બંધ ન કર્યા અને ગણેશજીના આશ્રય પર ન આવ્યા તો તેનો અંત ચોક્કસ છે. પરંતુ અહતાસુરાને ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યો નહીં. શ્રી ધુમાવર્ણાને જ્યારે આ સમાચાર મળ્યા ત્યારે તેમણે અસૂર સેના ઉપર પોતાનો લૂપ છોડી દીધો. તેની અસરને કારણે, અસુર સમયગાળો વધવા લાગ્યો. આ જોઈને અહતાસુરા ભયભીત થઈ ગયા અને શુક્રચાર્યને સમાધાન પૂછવા માંડ્યા. દૈત્યગુરુએ તેમને શ્રી ધુમાવર્ણના આશ્રયમાં જવા પણ કહ્યું. આ સાંભળીને અહંતાસુર શ્રી ધુમાવર્ણના આશ્રયે ગયા અને તેમની પાસે માફી માંગવાનું શરૂ કર્યું. આ પછી જ શ્રી ગણેશે પ્રાણદાન આપ્યું. તેમજ તમામ ખરાબ કામો છોડી દેવાનું કહ્યું હતું.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *