કાર્તિક મહિનો ખૂબ જ વિશેષ માનવામાં આવે છે. આ મહિનો તહેવારોનો મહિનો છે. તમને જણાવી દઈએ કે કાર્તિક માસ 1 નવેમ્બરથી શરૂ થશે અને આ મહિનો 30 નવેમ્બરના રોજ સમાપ્ત થશે. આ મહિનો ઉપવાસ અને તપશ્ચર્યાના વિશેષ પરિણામો આપે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો લોકો કાર્તિક મહિનામાં ધાર્મિક કાર્ય અને કેટલાક નિયમોનું પાલન કરે છે, તો મુક્તિ પ્રાપ્ત થાય છે. જો આ મહિનામાં કેટલાક સરળ પગલા લેવામાં આવે તો વ્યક્તિને તેના જીવનમાં આર્થિક પ્રગતિ મળે છે અને ઘણા ક્ષેત્રોમાં સફળતા પણ મળે છે. જો તમે સુખ અને સમૃદ્ધિ પ્રાપ્ત કરવા માંગતા હો અને તમારી દરેક મનોકામના પૂર્ણ કરવા માંગતા હો, તો કાર્તિક મહિનામાં આ સરળ કાર્ય કરો, તેનાથી તમને અનેક પ્રકારના લાભ મળશે.

તુલસી પૂજન કરો :

Image Credit

કાર્તિક માસમાં તુલસીની પૂજા કરવા માટે વિશેષ કાયદો છે, તેથી તમારે આ મહિનામાં તુલસીની પૂજા કરવી જોઈએ. તુલસી લગ્ન પણ આ મહિનામાં આવે છે. તમે સાંજે તુલસીમાં દીવો દાન કરી શકો છો. એવું માનવામાં આવે છે કે જે વ્યક્તિ કાર્તિક માસમાં તુલસીની પૂજા કરે છે તેના ઘણા ફાયદા થાય છે.

રોજ કરો દીપદાન :

Image Credit

કાર્તિક મહિનાની સાંજે તમારે મંદિર, નદી, પોખર વગેરેમાં દીવો કરવો જોઇએ. શાસ્ત્રો અનુસાર કારતક મહિનામાં આ બધા કામ કરવાનું ખૂબ સારું માનવામાં આવે છે. જો તમે આ ઉપાય કરો છો, તો તમને યોગ્યતા મળશે.

જમીન પર સુવો :

કાર્તિક મહિનામાં કોઈએ જમીન પર સૂવું જોઈએ. એવું માનવામાં આવે છે કે જો તમે આ મહિના દરમિયાન જમીન પર સૂઈ જાઓ છો, તો મનમાં સાત્ત્વિક ભાવનાનો વિકાસ થાય છે, એટલું જ નહીં, તે માનસિક મુશ્કેલીઓને પણ દૂર કરે છે.

શરીર પર તેલ ન લગાવવું :

Image Credit

કાર્તિક મહિનામાં શરીર પર તેલ લગાડવું વર્જિત માનવામાં આવે છે. તમે કાર્તિક મહિનામાં ફક્ત એક જ વાર તમારા શરીર પર તેલ લગાવી શકો છો, પરંતુ બાકીના મહિના સુધી તમારા શરીર પર તેલ ના લગાવો.

સંયમ જમવાનું :

કાર્તિક મહિનામાં ઘણા વ્રત તહેવારો આવે છે. જેઓ આ મહિને ઉપવાસ કરે છે તેમને તપસ્વીઓની જેમ વર્તવું જોઈએ. તમારે કાર્તિક મહિનામાં ગુસ્સો, નિંદા, ઉપહાસ અથવા વિવાદથી બચવું જોઈએ. તમે આ મહિનામાં તમારા શબ્દોને નિયંત્રિત કરો છો. કોઈને કઠોર શબ્દો બોલતા નહીં.

બ્રહ્મચર્યનું પાલન :

કાર્તિક મહિનામાં પતિ-પત્નીએ વિશેષ કાળજી લેવી પડશે કે તમારે આ મહિને બ્રહ્મચર્યનું પાલન કરવું જોઈએ. જો તમે આનું પાલન ન કરો તો પતિ-પત્ની બંને દોષિત લાગે છે અને તમારા જીવનમાં તમને અશુભ પરિણામ મળે છે.

કાર્તિક મહિનાના નિયમો વિશે માહિતી ઉપર આપેલી છે. જો તમે આ નિયમોનું યોગ્ય રીતે પાલન કરો છો, તો તમને તમારા જીવનની બધી ખુશીઓ મળશે અને તમને દરેક ક્ષેત્રનો લાભ મળશે. અમને આશા છે કે તમને આ માહિતી ગમી ગઈ હશે. તેને અન્ય લોકો સાથે શેર કરવાનું ભૂલશો નહીં.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *