ઉનાળો શરૂ થયો છે. અને આવી સ્થિતિમાં લોકોએ પોતાના ઘરના ફ્રિજમાં ઠંડુ પાણી રાખવાનું પણ શરૂ કરી દીધું છે. પરંતુ એવું કહેવામાં આવે છે કે જો તમે ફ્રિજને બદલે મટકીનું પાણી પીતા હોવ તો તે તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે વધારે ફાયદાકારક છે અને આરામદાયક લાગે છે. ઉનાળો આવે છે, માટીના ઘડાની માંગ એટલે કે માટીકામ પણ વધે છે. વૃદ્ધ વૃદ્ધો હજી પણ ફ્રિજને બદલે ઠંડુ પાણી પીવાનું વધુ સારું માનતા હોય છે.

Image Credit

જણાવી દઈએ જ્યારે લોકોના મકાનમાં જૂના સમયમાં ફ્રીજ ન હતા, ત્યારે લોકો માત્ર મટકીનું પાણી પીતા હતા. જૂના સમયમાં, ઘણા મકાનોમાં માટીકામનો ઉપયોગ થતો હતો. માટીના વાસણમાંથી આવતી ભીની ભીની સુગંધ પાણી ના સ્વાદ ને વધારે છે. તમને જણાવી દઈએ કે ઘણા નિષ્ણાતો એવું પણ માને છે કે ફ્રિજ પાણી કરતા મટકીનું પાણી પીવું સ્વાસ્થ્ય માટે સારું છે. તેમાં રોગો સામે લડવાની ક્ષમતા તો હોય જ છે, સાથે સાથે કેટલાક રોગોને પણ દૂર થાય છે. તો ચાલો હવે તમને માટીના વાસણમાં પાણી પીવાના ફાયદા જણાવીએ.

પાચન ક્રિયા ને કરે દુરુસ્ત :

Image Credit

સમજાવો કે પોટિ પાણીનું તાપમાન સામાન્ય કરતા થોડું ઓછું છે અને જે ઠંડક આપે છે તે શરીરના પાચનમાં સુધારો કરે છે. જેમને ગેસ અથવા એસિડિટીની સમસ્યા છે, તેમને મટકીનું પાણી પીવું ફાયદાકારક છે. કારણ કે પીવાલાયક પાણીના સેવનથી પાચનમાં સુધારો થાય છે, શરીરમાં ફક્ત સાત સ્તરના ટેસ્ટોસ્ટેરોન પીવાથી પણ વધારો થાય છે.

કેન્સર નો ખતરો ઓછો કરે :

જણાવી દઈએ કે માટીકામનું પાણી પીવાથી કેન્સર જેવા રોગ થવાનું જોખમ પણ ઓછું થાય છે.

ગાળા સંબંધિત પરેશાનીઓ :

Image Credit

ચાલો આપણે જાણીએ કે મટકીના પાણી થી ગળાને લગતા રોગોથી બચાવે છે. આ સાથે તે શરદી, શરદી અને ખાંસી જેવી મુશ્કેલીઓથી પણ આપણને સુરક્ષિત કરે છે.

પીએચ લેવલ રહે સંતુલિત :

જણાવી દઈએ કે માટલાનું પાણી પીવાથી, શરીરનું પીએચ સ્તર સંતુલિત રહે છે. જણાવી દઈએ કે માટી અને જળ તત્વોના આલ્કલાઇન તત્વો એક સાથે શરીરમાં યોગ્ય પીએચ સ્તરને સંતુલિત કરે છે.

દમાના રોગીયો માટે લાભદાયી :

ચાલો આપણે જાણીએ કે અસ્થમા જેવા રોગોથી પીડિત લોકો માટે પોટ પાણી પીવું ખૂબ ફાયદાકારક છે. તેમજ જો લકવાગ્રસ્ત દર્દીએ પણ પીવાલાયક પાણીનું સેવન કરવું જોઈએ. આમ કરવાથી તેમના સ્વાસ્થ્યને ફાયદો થશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *