ડાયાબિટીઝનો રોગ આજે લોકોમાં સામાન્ય જોવા મળી રહ્યો છે અને આ રોગથી સમગ્ર વિશ્વમાં દર વર્ષે 1.6 મિલિયન લોકો મરે છે. ડાયાબિટીઝ એ એક રોગ છે જે કોઈને પણ થઈ શકે છે. અગાઉ, 40 વર્ષથી વધુ ઉંમરના લોકોને આ રોગ થવાનું જોખમ હતું. પરંતુ હવે બાળકોને પણ આ રોગ થવાનું શરૂ થયું છે. જે લોકોને ડાયાબિટીઝનો રોગ છે તેઓમાં બ્લડ સુગરનું પ્રમાણ વધારે છે અને આ સુગર લેવલને કંટ્રોલમાં રાખવા માટે દૈનિક દવા લેવી પડે છે. શરીરમાં ખાંડનું સ્તર વધવાથી હૃદય, આંખો અને કિડનીને ઘણું નુકસાન થાય છે. આથી જ ખાતરી થાય છે કે તમારા શરીરમાં સુગર લેવલ હંમેશા નિયંત્રણમાં રહે છે.

ડાયાબીટીસ થવાના કારણ :

Image Credit

ડાયાબિટીઝનું મુખ્ય કારણ વધુ મીઠી ચીજોનો વપરાશ છે અને જે લોકો પીણાં અને પુષ્કળ જંક ફૂડનું સેવન કરે છે તેમને પણ ડાયાબિટીઝનું સૌથી વધુ જોખમ હોય છે. તેથી તે મહત્વપૂર્ણ છે કે તમે તમારા આહારમાં જંક ફૂડ અને વધુ મીઠી ચીજો ઉમેરશો નહીં. ખોટા આહાર સિવાય, જે લોકો વધુ ટેન્શન લે છે અને ઘણી ઊંઘ લે છે તેમને પણ આ રોગ થવાનું જોખમ વધારે છે. જો કે, જો તમે યોગ્ય આહાર લેશો, તો પછી આ રોગથી બચી શકાય છે. તેમજ આ રોગથી પીડિત લોકોએ તેમના આહારમાં નીચેની વસ્તુઓનો સમાવેશ કરવો જોઈએ. જેથી તેમનો સુગર લેવલ હંમેશા નિયંત્રણમાં રહે.

કરો એલોવેરા જુસ નું સેવન :

Image Credit

એલોવેરાનો રસ પીવો ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે અને આ જ્યુસ પીવાથી સુગર કંટ્રોલ થઈ શકે છે. જેઓ ડાયાબિટીઝથી પીડિત છે, તેઓ ફક્ત અઠવાડિયામાં ત્રણ વાર કુંવારપાઠાનો રસ ખાઓ અથવા આ રસનો બે ચમચી દરરોજ પીવો. યાદ રાખો કે તમે આ જ્યુસનું મોટા પ્રમાણમાં સેવન કરવું નહિ.

મેથી નું પાણી :

ડાયાબિટીઝવાળા લોકો માટે મેથીનું સેવન ખૂબ ફાયદાકારક છે અને મેથીની મદદથી ડાયાબિટીઝને નિયંત્રણમાં રાખી શકાય છે. ઘણા સંશોધનોમાં એવું માનવામાં આવે છે કે મેથીના દાણા પીવાથી લોહીમાં શર્કરાનું સ્તર ઓછું થઈ શકે છે. જે લોકોને ડાયાબિટીઝ છે, તેઓ દરરોજ સવારે માત્ર મેથીનું પાણી પીવે છે. મેથીનું પાણી બનાવવા માટે દોઢ ચમચી મેથીના દાણા એક ગ્લાસ પાણીમાં રાત્રે પલાળી રાખો અને સવારે ઉઠ્યા પછી તેને ગાળી લો. આ પાણીને ગાળ્યા પછી, તમારે આ પાણીનું સેવન કરવું જોઈએ. જો કે, યાદ રાખો કે તમે આ પાણી ફક્ત ખાલી પેટ પર જ પીશો છો અને દરરોજ આ પાણીનો વપરાશ કરો છો. બીજી બાજુ, જો તમારે આ પાણીનું સેવન ન કરવું હોય તો તમારે આહારમાં મેથીના પાનની શાકભાજી શામેલ કરવી જોઈએ.

જાંબુ નો રસ :

Image Credit

જાંબુ ફળોની ફળ ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે અને આ ફળનું સેવન કરવાથી આ રોગ દૂર થઈ શકે છે. ડાયાબિટીસના દર્દીઓ તેમના આહારમાં બેરીનો સમાવેશ કરે છે. તે જ સમયે, જો તમે ઇચ્છો, તો તમે આ ફળનો રસ પણ લઈ શકો છો. જો કે, જો તમે ઘરે દુકાનમાં વેચાયેલા બેરીના રસમાંથી રસ પીતા હોવ તો તે વધુ સારું રહેશે. જામુનના ફળ અને તેના રસ ઉપરાંત જામુન બીજ પાવડરનું સેવન ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે પણ ફાયદાકારક છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *