જોકે ટીવી પર ઘણા રિયાલિટી શો આવતા રહે છે, કૌન બનેગા કરોડપતિ એકમાત્ર એવો શો છે જે છેલ્લા ઘણા વર્ષોથી સતત દર્શકોની પહેલી પસંદ રહ્યો છે. ન જાણે આ શોમાં કેટલા લોકો પૈસા કમાવવાનું સ્વપ્ન ધરાવે છે. તેમાંથી કેટલાકને હારનો સામનો કરવો પડે છે, જ્યારે કેટલાક નોંધપાત્ર રકમ મેળવે છે. આ શો હંમેશાં અમિતાભ બચ્ચન હોસ્ટ કરે છે, જે હવે આ શોની પહેલી પસંદ બની ગયો છે. તાજેતરમાં શોની 12 મી સીઝનના 12 એપિસોડ પ્રસારિત થયા હતા. જે શુક્રવારે રાત્રે સવારે 9 થી 11 વાગ્યા સુધી ચાલ્યો હતો. આ વખતે કર્મવીર સ્પેશ્યલ એપિસોડમાં છત્તીસગ ના ફૂલબાસન યાદવને હોટસીટ પર બેઠા હતા, જેની સાથે અભિનેત્રી રેણુકા શહાણેએ તેમને ટેકો આપ્યો હતો. જણાવી દઈએ કે ફુલબાસન પાછલા મહિલાઓના જીવનને આર્થિક રીતે સુધારવા માટે લાંબા સમયથી કાર્યરત છે.

Image Credit

ફુલબાસન હાલમાં 50 વર્ષની છે, પરંતુ તે લાંબા સમયથી મહિલાઓ માટે ઉદાહરણ તરીકે કામ કરી રહી છે. કદાચ આ જ કારણ છે કે તેમના કાર્યને પદ્મશ્રીથી પણ સન્માનિત કરવામાં આવ્યા છે. ફુલબાસનના પ્રયત્નોને કારણે આજે છત્તીસગ ની કેટલી મહિલાઓ આત્મનિર્ભર બની રહી છે. ચાલો જાણીએ તેમની સંઘર્ષની વાર્તા.

અમિતાભ ને જણાવ્યું તેનું દુખ :

Image Credit

માહિતી માટે, કૌન બનેગા કરોડપતિની હોટ સીટ પર બેસતી વખતે, ઘણા સહભાગીઓ અમિતાભ બચ્ચન સાથે તેમના જીવનની વાતો શેર કરતા રહે છે. તેમજ ફુલબાસન યાદવે તેમને જીવન અને સંઘર્ષને લગતી ઘણી વાર્તાઓ પણ કહી હતી. તેણે કહ્યું હતું કે તે નાનપણથી જ વાંચનનો ખૂબ શોખ કરતો હતો, ગરીબીને કારણે તેના માતાપિતા તેને ઈચ્છ્યા પછી પણ ભણાવી શક્યા નહીં. એક તે ગરીબ હતી અને ઉપરથી એક છોકરી, તેથી તે આગળ અભ્યાસ કરી શકી નહીં. આ હોવા છતાં, તેણે હાર માની નહીં અને નિશ્ચય કર્યો કે તે જીવનમાં એક દિવસ કંઈક કરશે, જેથી તે તેના પરિવારના સભ્યોના નામ પ્રકાશિત કરી શકશે.

ફૂલબાસન ને પૂછવામાં આવ્યા હતા આ સવાલ :

Image Credit

ફુલબાસન આજે ઘણી સ્ત્રીઓની શક્તિ તરીકે ઉભર્યો છે. શોમાં તેણે 50 લાખ રૂપિયાની જંગી રકમ મેળવી છે. તેમને આ સવાલ 50 લાખ રૂપિયામાં પૂછવામાં આવ્યો હતો: –

સવાલ : આમાંથી કોણ પર્યાવરણવિદ હતું, જે તેમના રાજ્ય હિમાચલ પ્રદેશમાં ગેરકાયદેસર ખનન સામે લડવા અને અવાજ ઉઠાવવા માટે ઓળખાય છે?

  • કિન્કરી દેવી
  • દયા બાઈ
  • માનસી પ્રધાન
  • ચુની કોટલ

આ સવાલનો સાચો જવાબ કિંકારી દેવી હતો. આનો સાચો જવાબ આપવા માટે, ફૂલબાસન દેવીએ ‘નિષ્ણાંતને પૂછો’ જીવનરેખાનો ઉપયોગ કર્યો કારણ કે તે જવાબ આપવા માટે ખૂબ મૂંઝવણમાં હતી.

ફૂલબાસ સમજે છે ‘બાલિકા વધુ’ નું દર્દ :

Image Credit

નાની ઉંમરે લગ્ન કરીને ‘ગર્લ ચાઈલ્ડ’ બનવાની યાત્રા સરળ નથી. ફૂલબાસન યાદવને પણ આ પીડા સહન કરવી પડી છે. તેમણે એક ભરવાડ સાથે 12 વર્ષની ઉંમરે લગ્ન કર્યા હતા. લગ્ન પછી ટૂંક સમયમાં જ તેમના બાળકો પણ થયા. આવી સ્થિતિમાં પૈસાની અછત અને બાળકોને ખવડાવવાની ચિંતાથી તેઓને ઘરે ઘરે ખોરાક માંગવાની ફરજ પડી હતી. આવી મુશ્કેલીઓ જોયા પછી પણ તે ક્યારેય હાર્યો નહીં અને ગરીબી, ભૂખમરો અને બાળ લગ્ન સામે કામ કરવાનું નક્કી કર્યું.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *