ઋષિ કપૂરનો જન્મ 4 સપ્ટેમ્બર 1952 માં થયો હતો, યુવાનોને પ્રેમનો અર્થ શીખવતા હતા અને છોકરીઓને તેમની પ્રેમાળતા માટે પાગલ બનાવતા હતા. આજે ઋષિ કપૂર તેનો જન્મદિવસ મનાવવા આ દુનિયામાં હાજર નથી, પણ તેમની યાદો દરેકના હૃદયમાં છે. ઋષિ કપૂરે તેની 50 વર્ષની ફિલ્મ કારકીર્દિમાં એકથી વધુ બ્લોકબસ્ટર કર્યું છે. તે એક ફિલ્મ પરિવારનો હતા અને તેમને અભિનયનો વારસો મેળવ્યો હતો. એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે તે ચાલવાનું શરૂ કરતા હતા, ત્યારે તે અરીસાની સામે વિવિધ પ્રકારના ચહેરા બનાવતા હતા. તેના જીવન સાથે જોડાયેલી ઘણી રસપ્રદ વાતો છે. આજે, તેમની જન્મજયંતિ પર, તમને તેમના જીવન સાથે જોડાયેલી કેટલીક વિશેષ વાતો જણાવીશું.

Photo Credit

ફિલ્મ જગત અનોખી છે, જ્યાં સમયની ખબર હોતી નથી. ઘણી વાર તહેવારોના પ્રસંગે સ્ટાર્સેને ફિલ્મો શૂટ કરવી પડે છે. તે જ સમયે, આ અભિનેતાઓને શનિવાર અને રવિવારની રજા ખબર પણ હોતી નથી, પરંતુ ઋષી કપૂર સાથે એવું નહોતું. તેના કાકા અને અભિનેતા રાશી કપૂરની જેમ તેમને બી ક્યારેય રવિવારે કામ કર્યું ન હતું. ઋષિ કપૂર માટે રવિવારનો તેમનો પારિવારિક દિવસ હતો.

Photo Credit

જોકે, ઋષી કપૂરની પ્રકૃતિ તેના કાકા કરતા સાવ જુદી હતી. તે તેમના બાળકો માટે શિસ્તબદ્ધ પિતા હતા, જે તેમના બાળકો સાથે ઓછી વાત કરતા હતા. આ જ કારણ હતું કે રણબીર ક્યારેય ઋષી કપૂરની નજીક ન આવી શક્યો. ઋષિ કપૂરના પણ પિતાની આ ટેવ હતી. તે નાના હતા ત્યારે તેના પણ પિતા સામે બોલતા નહોતા.

ખુબજ કંજૂસ મિજાજના હતા ઋષી કપૂર

Photo Credit

ઋષિ કપૂર વિશે વધુ એક વાત એ હતી કે તે થોડા ગેરસમજ હતા. જ્યારે રણબીર 16 વર્ષનો હતો ત્યારે તેણે તેની માતા પાસેથી કારની વિનંતી કરી. તે સમયે, ઋષી કપૂરે એમ કહીને કાર ખરીદવાનો ઇનકાર કરી દીધો કે તમારી કાર ચલાવવાની આ ઉંમર નથી. તેમનું માનવું હતું કે બાળકોએ પૈસાના મહત્વને સમજવું જોઈએ. તેઓ તેમના બાળકોને બગાડવા માંગતા ન હતા. રણબીર અને રિદ્ધિમાએ પોતાને પૈસા કમાવવાનું શરૂ કર્યું ત્યાં સુધી તેઓ ઇકોનોમી ક્લાસ સાથે મુસાફરી કરતા.

Photo Credit

નીતુ કપૂર ઋષી કપૂરની પત્ની હતી અને તે અંતિમ સમય સુધી ઋષિ કપૂર જોડે રહ્યા. તેમણે પોતે ઋષી કપૂરની દુષ્કર્મની વાતો વર્ણવી. નીતુએ કહ્યું કે, ‘ચિન્ટુ કોઈ પણ ખાદ્ય પદાર્થ છોડતો નહોતો. મને યાદ છે કે જ્યારે અમે ન્યૂયોર્ક જતા ત્યારે તે મને મોંઘા-ખર્ચાળ રેસ્ટોરાં ન લઈ જતા અને એક જ ભોજનમાં સેંકડો ડોલર ન ખર્ચાય એમ કહેતાં,જો કે, તે પોતાનું જીવન સરળ વસ્તુઓ પર વિતાવતા હતા. એકવાર ન્યુયોર્કના મારા એપાર્ટમેન્ટ થી પાછા ફર્યા પછી, હું સવારે ચા માટે એક કપ દૂધ ખરીદવા માંગતી હતી.તે સમયે મધ્યરાત્રિ થઈ ગઈ હતી, પરંતુ ચિન્ટુ એક દુરની દુકાનમાં ગયો કારણ કે ત્યાં દૂધ 30 પૈસા સસ્તું મળતું હતું.

ઋષિ કપૂર કુટુંબનો શ્રેષ્ઠ અભિનેતા હતા

Photo Credit

ઋષિ કપૂર પ્રકૃતિ દ્વારા કડવા અને કંજુસ હોવા જોઈએ પરંતુ તે એક મહાન અભિનેતા હતા અને કોઈ પણ આ વાતને નકારી શકે નહીં. જેમના કુટુંબમાં દાદા, પિતા અને કાકા બધા શ્રેષ્ઠ કલાકારો છે, તે એક અલગ ઓળખ બનાવવા માટે સમર્થ થવું ખરેખર પ્રશંસાની વાત છે. ખુદ લતા મંગેશકરે કહ્યું હતું કે ‘ઋષી કપૂર પરિવારમાં સૌથી આશાસ્પદ અભિનેતા છે. તેમની અભિનયની વિશેષતા એ હતી કે તેમણે સરળતાથી કામ કર્યું.

Photo Credit

ઋષિ કપૂર એ એક એવા અભિનેતા હતા. જેમણે સમય સાથે તમામ પ્રકારની ભૂમિકાઓ ભજવી હતી. જ્યારે તેને લાગ્યું કે તેના હીરોનો સમય સમાપ્ત થઈ રહ્યો છે, ત્યારે તેણે એક બાજુની ભૂમિકા નિભાવવાની શરૂઆત કરી. જ્યારે તક મળે ત્યારે તેણે નકારાત્મક પાત્ર પણ ભજવ્યું હતું. કેટલીકવાર તે કોઈ પ્રિય પુત્રીનો પિતા બન્યો અને ક્યારેક તે 70 વર્ષના પુત્રની ભૂમિકા ભજવતો. 30 એપ્રિલ, 2020 ના રોજ, ઋષી કપૂરે આ દુનિયાને કાયમ માટે છોડી દીધી. આ રીતે તેના પ્રસ્થાનથી બધાને આઘાત લાગ્યો, પરંતુ સારી સ્મૃતિ સાથે બધાએ તેને વિદાય આપી અને તેની યાદોને બધાના મગજમાં કાયમ માટે કબજે કરી લીધી.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *