નવરાત્રીના પવિત્ર દિવસોમાં તમામ ભક્તો 9 દિવસ સુધી માતા રાણીની પૂજા કરે છે. 9 દિવસ ઉપવાસ કર્યા બાદ કન્યા પૂજન કરવામાં આવે છે. શાસ્ત્રો અનુસાર, નવરાત્રી દરમિયાન  કન્યા પૂજન કરવાથી વ્યક્તિના જીવનની બધી સમસ્યાઓ દૂર થાય છે. માતા દુર્ગા ખુશીથી તેના ભક્તોની બધી ઇચ્છાઓ પૂરી કરે છે, પરંતુ ઘણા લોકો એવા છે કે જેઓ છોકરીની પૂજા કેવી રીતે કરવી તે જાણતા નથી. કઇ યુગની છોકરીઓની પૂજા કરવી જોઈએ અને તેમને ખોરાકમાં શું આપવું જોઈએ અને તેઓએ દાન આપવું જોઈએ? મોટેભાગે લોકો કોઈપણ જાતિની કુંવારી યુવતીને જાણ્યા વિના પૂજા કરે છે, પરંતુ આનાથી તમને 9 દિવસ ઉપવાસ કરવાથી કોઈ ફાયદો થતો નથી. આજે અમે તમને જણાવીશું કે કન્યા પૂજા કરવાની રીત કઈ છે અને કયા નિયમો છે? તેના વિશે માહિતી આપવા જઇ રહ્યો છે.

કઈ ઉંમરની કન્યાની પૂજા કરવી :

Image Credit

નવરાત્રીનો દિવસ માતા રાણીની ઉપાસનાનો સૌથી વિશેષ દિવસ માનવામાં આવે છે. જો તમે નવરાત્રીના તહેવાર દરમિયાન ઉપવાસ કર્યા છે, તો ઉપવાસ સમાપ્ત થયા પછી, તમે છોકરીની પૂજા અને તેમને ખવડાવવાનું સંકલ્પ કર્યો હશે. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે છોકરીઓની પૂજામાં ફક્ત તે જ છોકરીઓની પૂજા કરવાનો કાયદો છે, જેમની ઉંમર 2 વર્ષથી 7 વર્ષની છે. જો તમે આ યુગની છોકરીઓની પૂજા કરો છો, તો તમને તમારા ઉપવાસનો લાભ મળશે.

કન્યા પૂજન માં કન્યાઓ ને આ ભોજન આપવું :

Image Credit

નવરાત્રીના ઉપવાસ પછી, 5, 7 અથવા 11 છોકરીઓ, 2 થી 7 વર્ષની, છોકરીને પૂજા માટે તમારા ઘરે આમંત્રણ આપો. તમે તેને કેસરથી ભરપુર ખીર, પૂરી અને લસણ વિના, ડુંગળી આધારિત બટાકાની અથવા કોળાની શાકભાજી સાથે ભોજનમાં ખવડાવી શકો છો.

કન્યાઓ ને આ વસ્તુઓ કરવી દાન :

Image Credit

જ્યારે તમે છોકરીઓને ભોજન આપ્યું છે, તે પછી તમારે માતા રાણીના રૂપમાં છોકરીઓના પગ પર લાલ સ્ટેમ્પ વડે આ છોકરીઓની પૂજા કરવી પડશે, તે પછી તમે તેમને લાલ ચૂનરી, રૂમાલ, રમકડાં, મોસમનાં ફળો અથવા તેમની રુચિ સંબંધિત અન્ય ચીજોનું દાન કરો. દક્ષિણા તરીકે આપી શકે છે. દાન કર્યા પછી, તમે તેમનો પગ પકડો છો અને આશીર્વાદ મેળવો છો. આ નિયમો અનુસાર, જો યુવતી પૂજા કરે છે, તો માતા રાણીની કૃપાથી તમારી બધી મનોકામનાઓ પૂર્ણ થશે.

કન્યા પૂજન દરમિયાન આ વાતોનું રાખો ધ્યાન :

કન્યા પૂજા પછી, જ્યારે તમે છોકરીઓને છોડો છો, તમારે તરત જ વાનગીઓ ધોવા જોઈએ નહીં. તે વાસણો ધોવા માટે શુભ માનવામાં આવે છે જેમાં છોકરીઓએ ભોજન લીધું છે, યુવતીની પૂજા કર્યાના એક કે 2 કલાક પછી જ. એવા ઘણા લોકો છે જે છોકરીઓએ જે વાસણો ખાય છે તેને વાસણો આપે છે. તમે આ પણ કરી શકો છો.
નવરાત્રીના દિવસે યુવતીની પૂજાના દિવસે માદક દ્રવ્યો ન લો.
છોકરીની પૂજાના દિવસે તમારા નખ કાપશો નહીં. પુરુષોએ વાળ અને દાઢી કરાવવી નહિ.
યુવતીની પૂજા કર્યા પછી, તમારે છોકરીઓને પાંચ પ્રકારનાં ઘટકો આપવું જ જોઇએ, આ તમારી પૂજામાં મદદ કરશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *