કોરોના વાયરસના ચેપના ભયને ધ્યાનમાં રાખીને, ભારત સરકારે દેશને તાળા મારી દીધા છે. લોકડાઉન દરમિયાન દેશભરમાં લોકડાઉન થયું હતું. કચેરીઓ, શાળાઓ, કોલેજો, દુકાનો, મોલ્સ, ફેક્ટરીઓ, હોટલ, રેસ્ટરન્ટ બધુ બંધ હતું. લોકડાઉનથી દેશની અર્થવ્યવસ્થા પર ભારે અસર પડી હતી. લોકડાઉન દરમિયાન લોકોને બે દિવસની રોટલીની વ્યવસ્થા કરવી પણ ખૂબ જ મુશ્કેલ લાગી હતી. લોકડાઉનની અસર કામના વ્યવસાયમાં દર્શાવવામાં આવી છે પરંતુ બાળકોના શિક્ષણ પર પણ તેની ઊંડી અસર પડી છે. લોકડાઉનમાં સ્કૂલ કોલેજ બંધ હોવાને કારણે, બાળકોના શિક્ષણ બરાબર થઈ રહ્યા ન હતા, તે ધ્યાનમાં રાખીને કે ઓનલાઇન વર્ગો શરૂ થયા હતા પરંતુ ઓનલાઇન વર્ગોમાં, વાલીઓ દ્વારા સૌથી મોટી મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડ્યો હતો.

જે લોકો રોજ કમાણી કરીને ખાતા હતા. તે પોતાનું ઘર જાળવવા માટે મજૂર તરીકે કામ કરતો હતો. તેમને તેમના બાળકોનાઓનલાઇન અભ્યાસ માટે લેપટોપ અથવા સ્માર્ટફોન ગોઠવવું ખૂબ જ મુશ્કેલ લાગ્યું, પરંતુ એવું નથી કે કોઈ પણ લોકમાં આ જરૂરિયાતમંદ લોકોને મદદ કરવા આગળ આવ્યું ન હતું. આવા ઘણા લોકો મસિહાઓ તરીકે ઉભરી આવ્યા છે જેમણે આર્થિક રીતે નબળા લોકોની મદદ કરી છે. દરમિયાન, દિલ્હી પોલીસનો એક કોન્સ્ટેબલ ગરીબ પરિવારોના બાળકોને ભણાવી રહ્યો છે.

દિલ્લી પોલીસ કોન્સ્ટેબલ બન્યો ગરીબ બાળકો માટે શિક્ષક :

Image Credit

કોરોના રોગચાળા વચ્ચે, દિલ્હી પોલીસનો એક કોન્સ્ટેબલ ગરીબ બાળકોને ઓનલાઇન વર્ગોથી વંચિત ભણાવા આગળ આવ્યો છે. આ કોન્સ્ટેબલનું નામ થાહસિંહ છે, જેણે ગરીબ બાળકો માટે એક સ્કૂલ ઉભી કરી હતી. રિપોર્ટ અનુસાર કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે કોન્સ્ટેબલ થાન સિંઘની સ્કૂલ લાલ કિલ્લા નજીક એક મંદિર સંકુલમાં આવેલી છે. તેની શાળામાં મોટી સંખ્યામાં ગરીબ બાળકો ભણવા આવે છે. કોન્સ્ટેબલ થાન સિંઘ આ બાળકોને તેમના પોતાના પર પુસ્તક, નકલ, પેન્સિલ પણ આપે છે.

દિલ્હી પોલીસનો આ કોન્સ્ટેબલ કોરોનામાં મસીહા તરીકે હાજર થયો છે. તેઓ સામાજિક અંતરવાળા બાળકોને શિક્ષણ પૂરું પાડે છે. તેના વર્ગમાં, મોટાભાગના મજૂરોના બાળકો ભણવા આવે છે. જેઓ ઓનલાઇન વર્ગોમાં ભાગ લેવા માટે જે લેપટોપ અથવા સ્માર્ટફોન આપી શકતા નથી.

કોરોના ના કારણે બંધ કર્યા હતા ક્લાસ :

મીડિયા સાથે વાતચીત દરમિયાન દિલ્હી પોલીસના કોન્સ્ટેબલ થાનસિંહે જણાવ્યું હતું કે “હું આ શાળા ઘણા સમયથી ચલાવી રહ્યો છું, પરંતુ રોગચાળાની શરૂઆત વખતે મેં તેને બાળકોની સલામતી માટે બંધ કરી દીધી હતી, પરંતુ જ્યારે મેં જોયું કે ઘણા વિદ્યાર્થીઓ ઓનલાઇન વર્ગો લઈ શક્યા ન હતા, તેથી મેં ફરીથી મારી શાળા શરૂ કરવાનું નક્કી કર્યું, કારણ કે આ બાળકોમાં સ્માર્ટ ફોન અને લેપટોપ જેવી વસ્તુઓ ઉપલબ્ધ નથી. ”

બાળકો ને માસ્ક અને સેનિટાઇઝર આપે છે :

Image Credit

કોન્સ્ટેબલ થાન સિંઘ સંચાલિત વર્ગમાં આરોગ્ય મંત્રાલયે જારી કરેલા આરોગ્ય પ્રોટોકોલનું પાલન કરવામાં આવી રહ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે તેઓ આ બાળકોને સારી આદતો વિશે પણ શિક્ષિત કરી રહ્યાં છે, જે કોરોના સામે બચાવવામાં મદદગાર છે. કોન્સ્ટેબલ થનસિંહે કહ્યું હતું કે “હું બાળકોને માસ્ક અને સેનિટાઇઝર પ્રદાન કરું છું અને અમે અમારા વર્ગમાં સામાજિક અંતરને અનુસરીએ છીએ.”

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *