માસિક સ્રાવ એ એક પ્રક્રિયા છે જેમાં દરેક સ્ત્રીને પસાર થવું પડે છે. માસિક ચક્ર વિશે ઘણી ધાર્મિક અને સામાજિક ગેરસમજો પણ અસ્તિત્વમાં છે. સત્ય એ છે કે માસિક સ્રાવના ચક્રમાંથી પસાર થયા પછી, સ્ત્રીઓ પુરુષો કરતાં પણ વધુ શુદ્ધ, શક્તિશાળી અને પ્રભાવશાળી બને છે. માતા પાર્વતીએ ખુદ શિવપુરાણમાં આ વાતનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો માસિક સ્રાવ દરમિયાન કેટલાક વિશેષ નિયમોનું પાલન કરવામાં આવે છે, તો સ્ત્રીના પતિની ઉંમર વધે છે. આની સાથે, સ્ત્રીનું વિવાહિત જીવન આનંદકારક રીતે સમાપ્ત થાય છે. તેને ક્યારેય આર્થિક સંકટનો સામનો કરવો પડતો નથી. તો ચાલો માસિક સ્રાવ સાથે સંબંધિત કેટલાક ધાર્મિક નિયમો વિશે જાણીએ..

ઘરેલું કામ ન કરો

Photo Credit

ધાર્મિક પૌરાણિક કથા અનુસાર, સ્ત્રીને માસિક સ્રાવ દરમિયાન ઘરનાં તમામ કામો ન કરવા જોઈએ. આ સમય દરમિયાન, તમારે તમારા સ્વાસ્થ્યની કાળજી લેતી વખતે મહત્તમ આરામ કરવો જોઈએ. જો કોઈ કારણોસર આ શક્ય નથી, તો તમારે સ્નાન કર્યા પછી ખોરાક રાંધવાનું શરૂ કરવું જોઈએ. આ કરવાનું તમારા અને તમારા પરિવારના સભ્યોના સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

સિંદૂર અવશ્ય પૂરો

Photo Credit

માસિક સ્રાવ દરમિયાન તમારે સિંદૂર પુરાવો બંધ કરવો જોઈએ નહીં. છૂટાછવાયા વાળ અને ઉદાસી ચહેરા થી કોઈ કામ કરવું નહિ. આ સમયગાળા દરમિયાન નાખુશ રહેવું પણ ખરાબ શુકન લાવે છે. તેથી, માસિક સ્રાવ દરમિયાન સારી રીતે તૈયાર રહો અને તમારા ચહેરા પર સ્મિત રાખો.

પૂજા પાઠ અને દાન ધર્મથી દૂર રહો

Photo Credit

સ્ત્રીઓએ માસિક સ્રાવ દરમિયાન ભગવાનની મૂર્તિને સ્પર્શ ન કરવી જોઈએ. આ સિવાય આ સમય દરમિયાન દાન ,ધાર્મિક જેવું કામ ન કરવું તે વધુ સારું છે. આ વાત શિવ પુરાણમાં પણ કહેવામાં આવી છે. આનું કારણ એ છે કે માસિક સ્રાવ દરમિયાન, સ્ત્રીનું શરીર શુદ્ધિકરણની પ્રક્રિયામાંથી પસાર થાય છે. આ કારણોસર, શાસ્ત્રોમાં સ્ત્રીઓને સાંસારિક અને દેવના કાર્યોથી દૂર રહેવાની સલાહ આપવામાં આવી છે.

જ્યારે માસિક સ્રાવ સમાપ્ત થાય ત્યારે આવું કરો

Photo Credit

જલદી તમારો માસિક સ્રાવ સમાપ્ત થાય છે,તો તમારે તમારા આખા શરીરને નવડાવવું જોઈએ. તેમાં માથાના વાળ પણ ધોવા જોઈએ. આ પછી, સંપૂર્ણ તૈયાર થઈ અને માં પાર્વતી અથવા દેવી લક્ષ્મીની પૂજા કરો. આટલું કર્યા પછી જ તેણે તેના પતિનો ચહેરો જોવાય. જો પતિ હાજર ન હોય તો સૂર્યદેવ પણ જોઇ શકાય છે. આ કરીને, તમારા પતિનું મોઢું જોવાનું અર્થ એ છે કે તમારા પતિનું જીવન લાંબું થાય. તેમજ તમારા વિવાહિત જીવનમાં ખુશી વધે છે.

વડીલો અને ગુરુઓના પગને સ્પર્શશો નહીં

Photo Credit

એવી માન્યતા પણ છે કે માસિક સ્રાવ દરમિયાન તમારે ગુરુઓના પગને સ્પર્શ કરવું ટાળવું જોઈએ. કેટલાક લોકો પતિથી દૂર રહેવાની સલાહ પણ આપે છે. આની પાછળ વૈજ્ઞાનિક અભિપ્રાય એ પણ છે કે માસિક સ્રાવ દરમિયાન સ્ત્રીઓમાં ચેપનું પ્રમાણ વધુ હોય છે, તેથી તેઓએ આ સમયગાળા દરમિયાન શારીરિક સંબંધો બાંધવા જોઈએ નહીં.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *