દિવાળી પર ચીનને મોટુ નુકસાન થયું છે. હા ભારત સરકાર દ્વારા ચલાવવામાં આવતા ઘરેલુ ઉત્પાદનોના ઉપયોગ અને ચીનના ઉત્પાદનોનો બહિષ્કાર કરવાના ભારને કારણે ચીનને લગભગ 42 કરોડનું નુકસાન થયું છે. આપણે બધા જાણીએ છીએ. તેમ દીપાવલીના આગમન પહેલા દરેક એક મહિના માટે તૈયારી કરે છે. ઘરની ખરીદી માટેની ચીજો પછી ચીની ઉત્પાદનોની સૌથી વધુ માંગ કરવામાં આવતી હતી. પરંતુ ગાલવાન વેલીના મામલા પછી ભારત સરકાર અને વ્યવસાયિક સંગઠનો દ્વારા કરવામાં આવેલા અભિયાનને કારણે દેશની જનતાને ચાઇનીઝ ઉત્પાદનો જરા પણ ગમ્યા નહીં. દેશના લોકો ચાઇનીઝ માલને બદલે ચીની બનાવટનો માલ ખરીદી રહ્યા છે.

Photo credit

આપણા દેશના વડા પ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદી પણ ફક્ત સ્વદેશી વસ્તુઓનો જ ઉપયોગ કરવા માટે સામાન્ય લોકોમાં આ અભિયાનમાં રોકાયેલા છે. વડા પ્રધાન કહે છે કે જો આપણે તમામ દેશી માલનો ઉપયોગ કરીશું તો તેના કારણે વિદેશી દેશોમાં પણ આપણી માલની માંગ વધશે. જેની અસર હવે ધીમે ધીમે જોવા મળી રહી છે. સીએટીના રાષ્ટ્રીય અધ્યક્ષ બી.સી. ભારતીયાના જણાવ્યા મુજબ ભારતના વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીજી દ્વારા દેશી માલના પ્રોત્સાહનને લીધે હવે દેશના માલની માંગ વધવા માંડી છે. આ વર્ષે દીપાવલીના તહેવાર પર દીવડાઓ, રંગોળી, શુભ સંકેતો, ભેટની વસ્તુઓ, શણગારની વસ્તુઓ, મીણબત્તીઓ, હળવા રંગના બલ્બ, માટીની શિલ્પ, પૂજા સાથે જોડાયેલી વસ્તુઓ વગેરે. તે હવે ભારતીય કારીગરો દ્વારા કરવામાં આવી રહ્યું છે.

Photo credit

દીપાવલીની મોટાભાગની વસ્તુઓ ચીનથી આવે છે. કન્ફેડરેશન ફોલ ઇન્ડિયા ટ્રેડર્સના જનરલ સેક્રેટરી પ્રવિણ ખંડેલવાલના જણાવ્યા મુજબ દિવાળી નિમિત્તે ઘર કે ઓફિસને સજાવવા માટે જે પણ ચીજોનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો હતો. તે ચીની પ્રોડક્ટ્સ હતી. દિવાળી પૂજામાં વપરાતી સામગ્રી ચીનથી પણ આવતી હતી. ચીનથી પણ દેશની અંદર ફટાકડા આવવા લાગ્યા. જેના કારણે દિવાળી નિમિત્તે ચીને દેશમાં તેના માલ માટે મોટું બજાર બનાવ્યું. ડોકલામ, લદાખ, ગાલવાની વેલી જેવા વિસ્તારોમાં ચીન સાથેના વિવાદને કારણે ભારતે હવે ચીની ઉત્પાદનોનો બહિષ્કાર કર્યો છે.

Photo credit

તમને જણાવી દઇએ કે દીપાવલીનો તહેવાર આવ્યો ત્યારે ચીનમાં ભારત જેવા ઘણા પ્રકારના લોકો હતા. જેની માંગ લોકોમાં સૌથી વધારે હતી. હાર્ડવેર, ફૂટવેર, ગાર્મેન્ટ્સ, કિચન પ્રોડક્ટ્સ, ગિફ્ટ આઈટમ્સ, ઇલેક્ટ્રોનિક, ઇલેક્ટ્રોનિકલ, ફેશન, ઘડિયાળો, ઘરેલું વસ્તુઓ, ફર્નિચર, નાના બર્નિંગ લાઇટ, હોમ ડેકોરેટિંગ, ફેન્સી લાઈટ્સ વગેરે ચીનથી ભારત. દેશ ચીનથી મંગાવવામાં આવી રહ્યો હતો. પરંતુ હવે ભાર દેશી માલ પર જ આપવામાં આવી રહ્યો છે. દેશના લોકો પણ ચીની ચીજોનો બહિષ્કાર કરી રહ્યા છે. અને તેઓ ભારતમાં બનેલી વધુને વધુ ચીજો ખરીદી રહ્યા છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *