દેવી ભક્તિની પૂજા અને માતા દુર્ગાની પૂજાને સમર્પિત શરદિયા નવરાત્રી 2020 ની શરૂઆત 17 ઓક્ટોબરથી થઈ છે. 2020 નો આજે નવરાત્રીનો બીજો દિવસ છે. હિન્દુ ધર્મમાં નવરાત્રીનું વિશેષ મહત્વ છે. નવરાત્રી (નવરાત્રી) એ માતા નવદુર્ગાની પૂજાનો તહેવાર છે. નવરાત્રી એ સમય છે જ્યારે હવન, યજ્ઞ અને પૂજા કરવાથી મહત્તમ લાભ પ્રાપ્ત થાય છે. હવન અને પૂજા પાઠ કરવાથી માનસિક શક્તિ જ મળે છે, પરંતુ તે વિચારોને શુદ્ધ પણ કરે છે. આ તહેવાર પર લોકો વૈદિક પરંપરા સાથે પૂજા કરે છે અને હજારો લોકો માતા દુર્ગાના દર્શન કરવા જાય છે.

51 શક્તિપીઠ માંથી એક :

Image Credit

હિન્દુ ધર્મમાં પુરાણોનું વિશેષ મહત્વ છે અને આ પુરાણોમાં માતાની શક્તિઓનું વર્ણન છે. માતાના આ શક્તિપીઠોની રચનાની એક પૌરાણિક કથા છે. ભગવાન શિવ દક્ષા પ્રજાપતિની પુત્રી સતીના મૃતદેહને લઈને પૃથ્વી પર ભટકવા લાગ્યા. ત્યારબાદ ભગવાન વિષ્ણુએ સતીના મૃતદેહને તેના ચક્રથી કાપી નાંખ્યો. માતા દુર્ગાની શક્તિપીઠ તે સ્થળોએ બનાવવી જોઈએ જ્યાં સતીના શરીરના ભાગો, કપડા અને ઝવેરાત પડી ગયા. આ શક્તિપીઠો ભારતીય ઉપખંડમાં ફેલાયેલા છે. દેવી પુરાણમાં 51 શક્તિપીઠોનો ઉલ્લેખ છે. હવે નવરાત્રોથી પ્રારંભ કરો અને માતાની શક્તિ ન દેખાય આ કેવી રીતે બની શકે? ગુજરાતમાં અંબાજીનું મંદિર પણ એક વિશેષ શક્તિપીઠ છે જ્યાં દર વર્ષે નવરાત્રીમાં વિશાળ પૂજા થાય છે.

શ્રીયંત્ર ની થાય છે પૂજા :

Image Credit

ભારતમાં માતા શક્તિના 51 શક્તિપીઠોમાં શામેલ એક સૌથી અગત્યની સાઇટ અંબાજી મંદિર છે કારણ કે એવું કહેવામાં આવે છે કે માતા સતીનું હૃદય અહીં પડ્યું હતું. આ મંદિરના ગર્ભગૃહમાં માતાની પ્રતિમા સ્થાપિત નથી, પરંતુ અહીં માતાના શ્રી યંત્રની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ શ્રીયંત્ર એવી રીતે શણગારવામાં આવ્યા છે કે કોઈએ જોવું જોઈએ કે માતા અંબે અહીં સાક્ષાત બિરાજે છે. આ મંદિર માતા અંબાજીને સમર્પિત છે અને તે ગુજરાતનું સૌથી પ્રખ્યાત મંદિર છે.

વિશેષ આકર્ષણ :

Image Credit

નવ દિવસીય નવરાત્રી મહોત્સવ દરમિયાન માતાના દર્શન કરવા ભક્તો મોટી સંખ્યામાં અહીં આવે છે. આ સમયે શક્તિની પૂજા મંદિર પરિસરમાં ગાર્ગલિંગ દ્વારા કરવામાં આવે છે. સમગ્ર ગુજરાતના ખેડુતો તેમના પરિવારના સભ્યો સાથે માતાની મુલાકાત માટે ભેગા થાય છે. (નોંધ: આ લેખમાં આપવામાં આવેલી માહિતી અને માહિતી ધારણાઓ પર આધારિત છે. અમે આની પુષ્ટિ કરતા નથી. તેનો અમલ કરતા પહેલા સંબંધિત નિષ્ણાતનો સંપર્ક કરો.)

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *