ઇરફાન પઠાણ એક એવો ખેલાડી છે જેણે પોતાની ઘાતક બોલિંગથી ઘણી વખત ભારત જીત્યું છે. જ્યારે તે વધુ ઝડપે બોલિંગ કરે છે, ત્યારે કોઈપણ બેટ્સમેનને રમવાનું ખૂબ મુશ્કેલ બને છે. ઇરફાન પઠાણને સ્વિંગનો કિંગ કહેવામાં આવે છે. ઈરફાન પઠાણ ઝડપી બોલર હોવા છતાં પણ તેણે તેની કારકિર્દી ઝડપી બોલરથી શરૂ કરી હતી, બાદમાં તે એક ઉત્તમ ઓલરાઉન્ડર બન્યો. તેણે તેની ક્રિકેટ કારકિર્દીમાં ઘણા ઉતાર ચડાવનો સામનો કરવો પડ્યો. આ ક્ષણે, તે ક્રિકેટમાંથી નિવૃત્ત થઈ ગયો છે અને આપણે ઇરફાન પઠાણને ટિપ્પણી કરતા જોયે છે. ઇરફાન પઠાણ એક સારા ક્રિકેટર હોવા સાથે ખૂબ જ સારા વ્યક્તિ પણ છે. તેણે અનેક વખત પોતાના ભાઈ યુસુફ પઠાણની સાથે ઘણા લોકોને મદદ કરી છે. આજે અમે તમને ઇરફાન પઠાણના જીવન સાથે જોડાયેલી કેટલીક મહત્વપૂર્ણ બાબતો વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ.

ક્રિકેટ કીટ ખરીદવાના પણ ન હતા પૈસા :

Image Credit

ઇરફાન પઠાણ ભારતીય ક્રિકેટર છે. તેનો જન્મ 27 ઓક્ટોબર 1984 માં બરોડા ગુજરાતમાં થયો હતો. તેના પિતાનું નામ મહમૂદ પઠાણ છે, જે મસ્જિદમાં મસ્જિદમાં નોકરી કરતો હતો. ઇરફાન પઠાણના ઘરની આર્થિક સ્થિતિ ખૂબ ખરાબ હતી. ઇરફાન પઠાણે પોતાનું બાળપણ મસ્જિદની પાછળ એક નાનકડા ઓરડામાં ગાળ્યું હતું. ભલે ઇરફાન પઠાણના માતાપિતા ગરીબ હતા, પરંતુ વાંચન અને લેખન દ્વારા તેમના પુત્રને ઇસ્લામિક વિદ્વાન બનાવવાની ઇચ્છા હતી, પરંતુ ઇરફાન પઠાણનું એક અલગ સ્વપ્ન હતું. તેને નાનપણથી જ ક્રિકેટ રમવાનો ખૂબ શોખ હતો. તેઓ પરિવારથી છુપાઇ જતા અને ક્રિકેટ રમતા. બાદમાં, જ્યારે પરિવારને જાણ થઈ કે તેમનું બાળક ક્રિકેટર બનવા માંગે છે, તો તેઓ તેમની મહેનત અને મહેનત જોયા પછી પણ ઇનકાર કરી શક્યા નહીં. પિતાએ પુત્ર માટે બધું જ કર્યું. ઇરફાન પઠાણે પણ પોતાનું સંપૂર્ણ ધ્યાન ક્રિકેટ પર કેન્દ્રિત કર્યું હતું. તે દરરોજ કલાકો સુધી તડકામાં ખૂબ મહેનત કરતો હતો. ગરીબ હોવા છતાં, તેના સ્વપ્નની સામે ગરીબીનો પરાજય થયો, તેની પાસે ક્રિકેટ ખરીદવા માટે પૂરતા પૈસા પણ નહોતા.

ઇરફાન પઠાણ અને તેના ભાઈ યુસુફ પઠાણે ક્રિકેટ રમવા માટે વર્ષોથી સેકન્ડ હેન્ડ ક્રિકેટ કીટનો ઉપયોગ કર્યો હતો, પરંતુ જ્યારે નવો બોલ તેમના હાથમાં આવ્યો ત્યારે તે બેટ્સમેન માટે જીવલેણ બની ગયું હતું. તે જાતે જ જાણતું ન હતું કે ભવિષ્યમાં આ નવો સ્વીંગ બોલ ઇતિહાસમાં પ્રવેશ કરશે.

હાથથી છુટેલ સ્વીંગ બોલ એ રચ્યો ઈતિહાસ :

Image Credit

તમને જણાવી દઈએ કે ઇરફાન પઠાણને તેની કારકિર્દીની શરૂઆતથી જ ભારતીય કેપ્ટન દત્તા ગાયકવાડે તાલીમ લીધી હતી. માત્ર 13 વર્ષની ઉંમરે ઇરફાને જુનિયર ક્રિકેટમાં પ્રવેશ કર્યો. તેણે વય પહેલા અંડર -14, અંડર -15, અંડર -16 અને અંડર -19 ટીમોનું પ્રતિનિધિત્વ કર્યું હતું. ઇરફાન પઠાણ બેટિંગ અને બોલિંગ બંનેમાંથી શાનદાર પ્રદર્શન કરી રહ્યો હતો. તમને જણાવી દઇએ કે ઘરેલુ મેચોમાં શાનદાર પ્રદર્શન કર્યા પછી, ઇરફાન પઠાણની ડિસેમ્બર 2003 ના મહિનામાં ઓસ્ટ્રેલિયા સામેની શ્રેણીમાં ભારતીય ક્રિકેટ ટીમમાં પસંદગી કરવામાં આવી હતી, ભારતના અગ્રણી બોલર ઝહીર ખાનની ઈજા બાદ તેને આ તક મળી હતી. . આ પછી, તેમને ઘણી તકો મળી.

Image Credit

તેને તેની ક્ષમતા પણ વણસી ગઈ અને ઓલરાઉન્ડર તરીકે તેણે ઘણી મેચોમાં ભારતને જીત અપાવી. તેણે આંતરરાષ્ટ્રીય ક્રિકેટમાં પણ ઘણા રેકોર્ડ બનાવ્યા છે. તે ટેસ્ટ મેચમાં પ્રથમ ઓવરમાં હેટ્રિક લેનાર પ્રથમ બોલર બન્યો હતો. આ મેચમાં પાકિસ્તાને કોઈ પણ રન વગર 3 વિકેટ ઝડપી હતી. 100 વિકેટ ઝડપી લેવામાં તેનું નામ પણ શામેલ છે. તેની ક્રિકેટ કારકીર્દિમાં ઘણા ઉતાર-ચડાવ આવ્યા અને તેણે પોતાના શ્રેષ્ઠ પ્રદર્શનથી લાખોનું દિલ જીતી લીધું. બાદમાં તે 4 જાન્યુઆરી 2020 ના રોજ ક્રિકેટના તમામ સ્વરૂપોથી નિવૃત્ત થયો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *