કોઈપણ દંપતી માટે, માતાપિતા બનવું એ એક અલગ અનુભવ છે, જેને શબ્દોમાં વર્ણવી શકાય નહીં. વિજ્ઞાને એટલી પ્રગતિ કરી છે કે આજના સમયમાં, જો કોઈ દંપતીને સંતાન ન આવે, તો પછી બાળકને જન્મ આપવા માટેના ઘણા બધા વિકલ્પો સામે આવ્યા છે. આમાંથી એક વિકલ્પ ઇન વિટ્રો ફર્ટિલાઇઝેશન છે. જો માર્ગ આઈવીએફ દ્વારા પસાર ન થાય તો યુગલો સરોગસીનો વિકલ્પ પસંદ કરી શકે છે.

Image Credit

સરોગસીમાં, માતાપિતાના શુક્રાણુઓ અને ઇંડા ઇચ્છા સ્ત્રી દ્વારા કલ્પના કરવામાં આવે છે (જે ગર્ભધારણ કરે છે). સંપૂર્ણ સરોગસીમાં, સ્ત્રીના શરીરમાં ગર્ભ પ્રત્યારોપણની પ્રક્રિયા છે. આ પ્રક્રિયામાં, ગર્ભ ઇંડા અને માતાપિતાના શુક્રાણુથી બનેલું છે. ઘણી પરિસ્થિતિઓમાં દાતા દ્વારા દાન કરવામાં આવેલ ફળદ્રુપ ઇંડા પણ હોઈ શકે છે.

આઈવીએફ અને સરોગસી પણ અલગ છે. આઈવીએફ પ્રક્રિયામાં ગર્ભનો જન્મ થાય તે પહેલાં સ્ત્રી પાસેથી ઇંડા લેવાનું અને તેના પતિથી વીર્યનો સમાવેશ થાય છે. અને ત્યારબાદ સગર્ભા માતાના ગર્ભાશયમાં મૂકવામાં આવે છે. તે જ સમયે, સરોગસી પ્રક્રિયામાં રહેતી એક મહિલા, જે તેના શરીરમાં કૃત્રિમ ગર્ભાધાન દ્વારા લેબમાં ગર્ભને તૈયાર રાખે છે. આ પ્રક્રિયામાં, વીર્ય પિતાનો હોઈ શકે છે અને ઇંડું કોઈ બીજાનું હોઈ શકે છે. અહીં અમે તમને બોલિવૂડની હસ્તીઓ વિશે જણાવી રહ્યા છીએ જેમણે માતા-પિતા બનવા માટે આ પ્રક્રિયા હાથ ધરી છે.

ફરાહ ખાન અને શિરીષ કુંદર :

Image Credit

બોલિવૂડની જાણીતી કોરિયોગ્રાફર અને દિગ્દર્શક ફરાહ ખાન અને તેનો પતિ શિરીશ કુંડર આઈબીએફ દ્વારા બાળકોના માતાપિતા બન્યા એવા હસ્તીઓમાં શામેલ છે. લગ્નના બે વર્ષ સુધી, ફરાહે સામાન્ય રીતે બાળક લેવાનો પ્રયાસ કર્યો, પરંતુ નિષ્ફળ થયા પછી તેણે આઈવીએફની પસંદગી કરી. 11 ફેબ્રુઆરી, 2018 ના રોજ, ફરાહે 43 વર્ષની વયે ત્રણ બાળકોને જન્મ આપ્યો. દાતા ઇંડા દ્વારા આ પ્રક્રિયા આઈવીએફ સાથે પૂર્ણ કરવામાં આવી હતી.

સોહેલ ખાન અને સીમા :

Image Credit

સોહિલ ખાન અને સીમા બોલીવુડની હસ્તીઓમાંથી એક છે જે આઈવીએફ સરોગસી દ્વારા માતા-પિતા બન્યા છે. આ દંપતીએ તેમના પહેલા બાળક, નિરવનના જન્મના 10 વર્ષ પછી બીજા બાળકને જન્મ આપવાની યોજના બનાવી હતી. જ્યારે સામાન્ય રીતે આવું ન થયું, ત્યારે તેણે આઈવીએફ સરોગસીનો આશરો લીધો. 2011 માં, લગ્નના 13 વર્ષ પછી, આ દંપતી તેમના બીજા બાળક જોહાનના માતાપિતા બન્યા.

આમીર ખાન અને કિરણ રાવ :

Image Credit

આમિર ખાન અને તેની બીજી પત્ની કિરણે જ્યારે બાળકને જન્મ આપવાનું નક્કી કર્યું, ત્યારે તેઓએ પણ આઈવીએફ સરોગસીનો માર્ગ પસંદ કરવો પડ્યો, કારણ કે આ ઉંમરે સામાન્ય બાળકને જન્મ આપવો સહેલું નહોતું. આ બંને માટે માતાપિતા બનવું એટલું સરળ નહોતું, પરંતુ 5 ડિસેમ્બર 2011 ના રોજ બાળકના માતાપિતા બન્યા, તેનું નામ આઝાદ હતું. મહેરબાની કરીને કહો કે આમિરને તેની X પત્નીમાંથી બે બાળકો છે.

કરણ જોહર :

Image Credit

ફિલ્મ નિર્માતા અને દિગ્દર્શક કરણ જોહરે પણ આઈવીએફ સરોગસી દ્વારા બાળકોને જન્મ આપ્યો છે. કરણ તેની સેક્સ વિશે ખૂબ જ ખુલ્લેઆમ વાત કરે છે અને આઈવીએફ સરોગસી તેમના માટે બાળકોનો પિતા બનવાની સામાન્ય રીત હતી. પછી જ્યારે સમય આવ્યો ત્યારે કરણ સરોગસી દ્વારા જોડિયા યશ અને રૂહીના પિતા બન્યા.

શાહરૂખ ખાન અને ગૌરી ખાન :

શાહરૂખ ખાન અને ગૌરી ખાન આઈવીએફ દ્વારા તેમના ત્રીજા સંતાનના માતા-પિતા પણ છે. બંનેએ 40 વર્ષની વયે પછી ત્રીજા બાળકની યોજના બનાવી અને આ ઉંમરે સામાન્ય રીતે બાળકને જન્મ આપવો સરળ નથી. આ બંનેએ આઈવીએફ દ્વારા બાળકને જન્મ આપવા માટે સરોગેટની નોકરી લીધી હતી. કહેવામાં આવે છે કે શાહરૂખ અને ગૌરીએ 2 વર્ષ સુધી સામાન્ય રીતે પ્રયાસ કર્યો હતો, પરંતુ જ્યારે તે ન થયું ત્યારે તેઓએ સરોગસીનો આશરો લીધો. 2013 માં, અબરામનો જન્મ થયો, જે 34 અઠવાડિયામાં જન્મેલો અકાળ બાળક હતો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *