નવરાત્રીના 9 દિવસોમાં માતાના 9 સ્વરૂપોની પૂજા કરવામાં આવે છે. આજે 17 ઓક્ટોબરે નવરાત્રીનો પહેલો દિવસ છે. નવરાત્રીમાં દેવીની પૂજા-અર્ચના ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. શરદિયા નવરાત્રી દેશભરમાં ધામધૂમથી ઉજવવામાં આવે છે. નવરાત્રીના સમયે શ્રદ્ધાળુઓ તેમની મનોકામના પૂર્ણ કરવા માતાના ચરણોમાં માથુ નમાવે છે. નવરાત્રી દરમિયાન વાતાવરણ ભક્તિમય રહે છે. માતાના વિવિધ શક્તિપીઠમાં ભક્તો તેમની શુભેચ્છાઓ લે છે. અહીં માતાના 51 શક્તિપીઠ છે. જેમાંથી 9 શક્તિપીઠ અગ્રણી છે. આ 9 શક્તિપીઠમાંથી કોલ્હાપુર શ્રી મહાલક્ષ્મી મંદિર અહીં જણાવેલ છે.

Photo credit

શ્રી મહાલક્ષ્મી મંદિર, કોલ્હાપુર
પુરાણોમાં ઉલ્લેખિત શક્તિપીઠોમાંના એક શ્રી મહાલક્ષ્મી મંદિરનો પણ વિચાર કરવામાં આવ્યો છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જે ભક્તો અહીં આવે છે. અને સાચા હૃદયથી વ્રત માંગે છે. તેઓને ક્યારેય નિરાશ થવું જોઈએ નહીં. આ મંદિર કન્નડના ચાલુક્ય રાજ્યમાં 700 એડીમાં બનાવવામાં આવ્યું હતું. ભગવાન વિષ્ણુની સાથે મહાલક્ષ્મી આ મંદિરમાં રહેતી હોવાનું મનાય છે. મંદિરમાં મહાલક્ષ્મીની 3 ફૂટની કાળી મૂર્તિ છે. અને દિવાલ પર શ્રીયંત્ર ખોદીને બનાવવામાં આવી છે. એવું માનવામાં આવે છે કે 21 માર્ચ અને સપ્ટેમ્બરની આસપાસ સૂર્ય પોતે મહાલક્ષ્મીના પગને સલામ કરે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે ભૃગુ ઋષિ વિષ્ણુને મળવા ગયા ત્યારે તે સૂઈ રહ્યા
હતા ધ્યાન આપ્યું નહીં. ઋષિએ તેને છાતી પર વાગતાં તેને જગાડ્યો. આ પછી વિષ્ણુએ તેમની પાસે માફી માંગી અને કહ્યું કે તમને કોઈ દુ:ખ ન થાય. ઋષિ ગયા અને લક્ષ્મીએ વિષ્ણુને સજા કરવા કહ્યું. જ્યારે વિષ્ણુએ આમ ન કર્યું ત્યારે લક્ષ્મી કોલ્હાપુર ગયા.

Photo credit

શક્તિપીઠની વાર્તા અને પુરાણકથા
51 શક્તિપીઠોમાં કોલ્હાપુર પણ શક્તિપીઠ છે. અને જ્યારે યજ્કુંડમાં દેવી સતીએ આત્મવિલોપન કર્યું હતું. ત્યારે મહાદેવ નાખુશ થયા હતા. અને સતીના શરીરને બાહ્યમાં લઈ તાંડવની શરૂઆત કરી હતી. તેમના ગુસ્સાની સામે જગતનો વપરાશ થવા માંડ્યો અને કોઈને તેમને રોકવાનો કોઈ રસ્તો નહોતો. આના પર ભગવાન વિષ્ણુએ માતાના શરીરને તેના સુદર્શન ચક્રથી 51 ભાગોમાં વહેંચ્યું અને બધા ટુકડાઓ જુદા જુદા સ્થળોએ એક સાથે પડી ગયા. પત્થરોના રૂપમાં માતાના શરીરના ટુકડાઓ જ્યાં સ્થાપિત થયા હતા તે સ્થાનોને શક્તિપીઠ માનવામાં આવ્યાં હતાં. માતા સતીનું ત્રિનેત્ર કોલ્હાપુર મંદિરમાં પડ્યું હતું અને નવરાત્રિ દરમિયાન તેની પૂજા 9 દિવસ કરવામાં આવે છે. પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર દેવી દુર્ગાનો જન્મ સતી તરીકે થયો હતો. રઝા યક્ષ પ્રજાપતિનું ઘર.આત્મવિલોપન પછી બીજા જન્મમાં, સતી પાર્વતી તરીકે થયો હતો અને તે ભગવાન શિવને ફરીથી મળ્યો.

Photo credit

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *