શ્વેતાના આજે લગ્ન થવાના હતા. પરંતુ મંડપ સજાવેલ એમનમ જ રહ્યો અને દરેક જાનૈયા તેમના ઘરે પરત ફરી રહ્યા હતા. જો કે દહેજના લોભને કારણે દરેક લગ્ન તૂટી જાય છે, પરંતુ આ લગ્ન તૂટવાનું કારણ અલગ હતું. આનું કારણ શ્વેતાનો ઘેરો રંગ હતો, જેના કારણે એક પિતાને ગામ લોકોના પગ પર પડવાની ફરજ પડી હતી પરંતુ કોઈનું એકપણ ન માન્યું અને પથ્થરથી હૃદય તરફ વળ્યા.

લગ્નના દિવસ સુધી છોકરા શ્વેતાને મળ્યો ન હતો, તેથી તે તેની સાથે લગ્ન કરવા માટે ખૂબ ઉત્સુક હતો. પરંતુ જ્યારે તેણે શ્વેતાનો ડાર્ક કલર જોયો ત્યારે તે પોતાને રોકી શક્યો નહીં અને અંતે તેને કહ્યું, ” શ્વેતા તું ખોટું ન લગાડતી છોકરા ભલે કાળા બટેટા જેવા હોય પરંતુ તેને પત્ની પનીર જેવી સફેદ જોતી હોય છે. તેથી હું આ સાથે લગ્ન નહીં કરી શકું. ” ખાલી ખુરશીઓ અને સજ્જા જોઈને કેટલા કલાકે શ્વેતાના પિતા રડતા રહ્યા તેની જાણ ન હતી. બીજુ કોઈ નહોતું જે ઘરે બંનેને સંભાળી શકે. ફક્ત આ બંને પિતા અને પુત્રી એકબીજાના ટેકા હતા. થોડીક સભાનતા ધારણ કર્યા પછી પિતાએ જોયું કે શ્વેતા અચાનક ગુમ થઈ ગઈ છે, તો તેના મગજમાં ખરાબ વિચારો આવ્યા, શું તે તેની પુત્રીને ખોઈ તો નથી દીધી ને? પરંતુ જ્યારે તે રૂમ તરફ દોડી રહ્યો હતો, તે જોઈને તે ચોંકી ગયો. શ્વેતા સામેથી હાથમાં બે કપ ચા લઈને હસતી હતી.

Image Credit

શ્વેતાએ દુલ્હનની પટપટ્ટી કાઢી હતી અને ઘરે સામાન્ય કપડાં પહેર્યા હતા. પરંતુ પિતા આ જોઈને આશ્ચર્યચકિત થયા કે દુખના સમયે તેની પુત્રીના ચહેરા પર કેમ એક અલગ સ્મિત હતું. તે કંઈ પૂછે તે પહેલાં શ્વેતાએ જાતે કહ્યું, “પાપા… ઝડપથી ચા પી લો, પછી તમારે ભાડે ચેર અને માલ પણ પાછો આપવો પડશે, નહીં તો તેમનું ભાડુ વ્યર્થ જશે.” શ્વેતાની આ વાતોને કારણે પિતાનું હૃદય વહી રહ્યું હતું. તે સમજી શક્યો નહીં કે શ્વેતાનું શું થયું છે. આખરે સામાન કાઢ્યા પછી, તેણે હિંમત કરીને કહ્યું, “દીકરી, ચાલો અહીંથી પાછા ગામડે જતા રહીએ. હું અહીં ગૂંગળામણ અનુભવું છું.”

દીકરી કેવી રીતે પિતાની વાતો ટાળી શકે. તેથી તેણી તરત જ સંમત થઈ ગઈ. દિવસો વીતી ગયા અને બંને પિતા અને પુત્રી ગામમાં રહેવા લાગ્યા. અહીં તેણે માછીમારી શરૂ કરી. જો કે, જ્યારે શ્વેતાની માતાનું અવસાન થયું હતું, ત્યારે તે તેની યાદોને ટાળવા માટે રાત-દિવસ મહેનત કરતો હતો, પરંતુ બાદમાં તેણીએ માછલી પકડવાનું કામ કર્યું હતું. શ્વેતા પણ તેના પિતા સાથે માછીમારી કરવા લાગી. બીજી બાજુ, એક સુંદર છોકરી સાથે છોકરાના લગ્નની પુષ્ટિ થઈ. છોકરો એટલો ખુશ હતો કે તેણે મિત્રો સાથે વધુ દૂર જવાની યોજના બનાવી હતી. બધા મિત્રો હસતાં હતાં અને એક સાથે નદી પર મજાક કરી રહ્યા હતા ત્યારે અચાનક તે છોકરાનો પગ લપસી ગયો અને તે પાણીમાં પડી ગયો.

Image Credit

અહીં નદીનો પ્રવાહ એટલો ઝડપી હતો કે કોઈ મિત્ર તેની મદદ કરી શક્યો ન હતો. નદી ધીમે ધીમે છોકરાને લઈ ગઈ હતી. બધાએ છોકરાને પાછા આવવાની આશા છોડી દીધી હતી. એક સવારે શ્વેતાના પિતા એકલા માછીમારી કરવા ગયા, પછી તે છોકરાને તેની જાળમાં ફસાયેલો મળ્યો. તે રેન્ડમ રીતે છોકરાને ખભા પર લઈ ગયો અને તેને ઘરે લઈ આવ્યો. ઘણા પ્રયત્નો કર્યા પછી આખરે છોકરાએ આંખો ખોલી લીધી પરંતુ શ્વેતા અને તેના પિતાને સામે જોઇને તેણે યાદશક્તિ ખોવાનો ઢોંગ કર્યો.

શ્વેતાએ તેના પિતાને કહ્યું હતું કે તે સુધરે ત્યાં સુધી તેણીની સારવાર કરશે અને પછી તેને પાછો મોકલશે. શ્વેતાએ કહ્યું કે હવે જ્યારે તે છોકરાની યાદશક્તિ ખોવાઈ ગઈ છે તો તેને તેના કાળા રંગથી કોઈ સવાલ નહિ હોય. જો કે છોકરો તેની બધી વાતો સાંભળે છે, તે વિચારને સમજી શકતો નથી. સમય વીતતો જાય છે અને છોકરો શ્વેતાની સંભાળથી એટલો પ્રભાવિત થયો છે કે તે તેનું દિલ આપે છે. જ્યારે એક દિવસ તેના જખમો મટાડ્યા, ત્યારે તેણે હિંમત કરીને કહ્યું, “હું કોણ છું, અને જ્યાંથી હું નથી ત્યાંથી આવ્યો છું, પણ હવે હું કાયમ તમારી સાથે રહેવા માંગું છું.” શ્વેતાએ જવાબ આપ્યો, “ચિંતા કરશો નહીં, કાલે પાપા તમને સિટી છોડશે અને તમને ઓળખવા માટે એક લાખ રૂપિયાના ઇનામની પણ જાહેરાત કરશો.” છોકરાએ કહ્યું – “મહેરબાની કરીને મારી મજાક ન કરો”

Image Credit

શ્વેતાએ હસીને જવાબ આપ્યો કે તે મજા નથી કરી રહી. પછી છોકરાએ તેને પૂછ્યું કે શું તેનું દિલ ક્યારેય કોઈ માટે તોડ્યું નથી? યુવતીએ નકારાત્મક જવાબ આપ્યો અને કહ્યું કે જેને તે પોતાની દુનિયા માને છે તે તેને રસ્તામાં મૂકી ચાલ્યો ગયો છે. છોકરાએ એકદમ શરમથી કહ્યું, “કોઈ એવું પાગલ હોવું જોઈએ જેણે તને અપનાવી ન હોય. જો છોકરો ભૂલ સ્વીકારે તો તે સ્વીકારી લેશે? ” શ્વેતાના પિતાએ આ બધી વાતો સાંભળી હતી પરંતુ તે ચૂપચાપ ઉભીને બધાને સાંભળી રહ્યો હતો, શ્વેતાએ કહ્યું, “તે તેની ભૂલ નહોતી, તે મારી બધી ભૂલ હતી.”

શ્વેતાએ કહ્યું, “હું ફરીથી તે છોકરા વિશે વિચારી પણ શકતી નથી કારણ કે મેં પહેલી વાર તેના કારણે મેં મારા પિતાને બાળકની જેમ પહેલી વાર રડતાં-રડતાં જોયા.” બારાત પરત ફર્યા પછી પણ મારા પિતાના આંસુ અટક્યા નહીં. તે જ પિતા હતા જેમણે મને મારી માતાએ મને એટલો પ્રેમ આપ્યા પછી જીવવાનું શીખવ્યું કે મારી માતાને અભાવ ન લાગે, અને હવે મેં તેમનો આત્મગૌરવ તોડ્યો છે. શ્વેતાની બધી વાતો સાંભળ્યા પછી છોકરો અંદરથી ઘણો રડતો હતો અને માથું ઝૂકીને મૌનથી સાંભળતો હતો.

Image Credit

રડતા છોકરાએ છેવટે શ્વેતાને ભેટીને કહ્યું, “મને ક્ષમા કરો, હું તમારો ગુનેગાર છું, હું ઠીક છું. મારી સ્મૃતિ પણ ઠીક છે.” હું તમારી પીડા પહેલાં સમજી શક્યો નહીં, પણ હવે હું દરરોજ અફસોસની આગમાં મરી રહ્યો છું. મારા ગુનાઓ માટે મને સજા કરો. ” બોલતાની સાથે જ તે ખરાબ રીતે રડવા લાગ્યો. પછી છોકરીના પિતા આવ્યા અને સમજાવી કે તેણે ફરી એકવાર છોકરાને છેલ્લી તક આપવી જોઈએ કારણ કે હવે તે તેની ભૂલથી શીખી ગયો છે.

જોકે શ્વેતાએ પહેલા તો છોકરાને સ્વીકારવાની ના પાડી દીધી હતી, પરંતુ પાછળથી પિતાની સમજાવટ અને છોકરાની આંખોમાં અફસોસની વાત જોઈને તેનું હૃદય આખરે ફરી વળ્યું અને તેની સાથે લગ્ન કરવા તૈયાર થઈ ગઈ. ત્યાં શું હતું. વિચાર્યા વગર છોકરાએ તેના પપ્પાને બોલાવ્યા અને કહ્યું કે: “જલ્દી જાન લઇને આવો મને મારી સાવલી મળી ગઈ છે અને હવે હું તેનાથી દૂર જઇ શકતો નથી.” બસ, ત્યારે જ બંનેના લગ્ન થઈ ગયા. આજે બંને એક સાથે ખૂબ ખુશ છે અને સુખદ જીવન જીવે છે. શ્વેતા જેવી ઘણી છોકરીઓ છે, જેનું સ્વચ્છ હૃદય પણ ઘેરા રંગને લીધે નામંજૂર છે. આવી સ્થિતિમાં સમાજે પોતાની માનસિકતા બદલવાની જરૂર છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *