શનિવાર, 17 ઓક્ટોબર, અશ્વિન મહિનાના શુક્લ પક્ષની પ્રતિપદની તારીખ છે, આજ દિવસથી શરદ નવરાત્રિ શરૂ થવા જઇ રહી છે. જે 25 ઓક્ટોબર રવિવારે સમાપ્ત થશે. આ જ કારણ છે કે આ પછી નવરાત્રીમાં 8 દિવસ પૂજા થશે અને 9 મો દિવસ પસાર થશે. આ વખતે પુરુષોત્તમ માસ હોવાને કારણે, પિતૃપક્ષ અને નવરાત્રી વચ્ચે એક મહિનાનો ગાળો રહ્યો છે. તુલા રાશિથી નવરાત્રીની શરૂઆત થાય છે. પરંતુ આ સાથે, આ વર્ષે કેટલાક સંયોગો પણ થયા છે, જેને આવતા વર્ષમાં જ્યોતિષીઓ ચિંતિત છે, દેશમાં વિશ્વમાં ભારે ઉથલપાથલ થઈ શકે છે. આ દિવસોમાં રાહુ કેતુની સ્થિતિ પણ અનુકૂળ નથી, આવી સ્થિતિમાં આ વર્ષે નવરાત્રી વિશે જ્યોતિષીઓનો અભિપ્રાય શું છે.

બે નવરાત્ર એક જ વાહન પર :

Image Credit

જોકે માતા ભગવતીનું વાહન સિંહ છે, પરંતુ માતા દર વર્ષે નવરાત્રી દરમિયાન ભક્તોના જુદા જુદા વાહનમાં દર્શન કરવા આવે છે. દેવી ભગવતી પુરાણ અનુસાર, માતા દુર્ગા પૃથ્વી પર જે વાહન દ્વારા આવે છે તે આગામી ઘટનાઓનો સંકેત આપે છે. આ વખતેની જેમ માતાનું આગમન ઘોડા, ઘોડા પર આવી રહ્યું છે અને માતા ભેંસ પર પાછા ફરશે. તે પણ એક યોગાનુયોગ છે કે ચૈત્રમાં આવતા નવરાત્રોમાં પણ માતા ઘોડા પર બેસીને પૃથ્વી પર આવશે.

દેશ દુનિયાની આવી રહેશે સ્થિતિ :

Image Credit

જ્યોતિષીઓના મતે, આ રીતે બે નવરાત્રોમાં એક જ વાહન પર આવવું શુભ સંકેત નથી. શનિવારથી નવરાત્રીની શરૂઆત થઈ રહી છે અને શનિ પશ્ચિમ દિશાનો સ્વામી છે અને ઘોડો પણ આ દિશાનો કારક માનવામાં આવે છે. આને કારણે પશ્ચિમી દેશોમાં ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડી શકે છે. ઉદાહરણ તરીકે, કોઈ કુદરતી આપત્તિ, વાવાઝોડા અથવા આતંકવાદી ઘટના પરેશાન કરી શકે છે. ઉપરાંત, કોરોના જેવી રોગચાળો ફરીથી તેનું સ્વરૂપ લઈ શકે છે.

ભારત પર પણ પડશે અસર :

Image Credit

યુ.એસ. અને ચીનમાં વધુ તનાવ હોઈ શકે છે, જેનું પરિણામ પશ્ચિમી દેશોએ સહન કરવું પડી શકે છે. ઉપરાંત, તુર્કી અને ફ્રાન્સ વચ્ચેના સંબંધોમાં વધુ ઘટાડો થઈ શકે છે. આ સાથે, કોમવાદ અને યુદ્ધ જેવા ભય રહેશે. તેની અસર ભારત પર પણ જોવા મળશે. બેરોજગારી અને મોંઘવારી જેવી સમસ્યાઓ લોકોને પરેશાન કરી શકે છે.

દેશ માટે આવી રહેશે માં ની વાપસી :

Image Credit

માતા ભગવતીની ભેંસમાંથી પાછા ફરવું શુભ સંકેત માનવામાં આવતું નથી. આવી સ્થિતિમાં, આગામી એક વર્ષ સુધી દેશમાં રોગ અને શોકની સંભાવના વધવાની સંભાવના છે. ઉપરાંત, દેશ ઘણી સમસ્યાઓથી ઘેરાયેલા હોઈ શકે છે. ભારત-પાકિસ્તાન અને ભારત-ચીનના સંબંધો વધુ વણસી શકે છે. આ અર્થતંત્ર માટે પણ સારું નથી.

આ દિવસે આ વાહન પર આવે છે માં :

Image Credit

નવરાત્રીની શરૂઆત એટલે કે પહેલો દિવસ રવિવાર અને સોમવારે પડે છે, ત્યારબાદ માતાનું વાહન હાથી છે. જ્યારે નવરાત્રી મંગળવાર અને શનિવારથી શરૂ થાય છે, ત્યારે ઘોડો એટલે ઘોડો. તે જ દિવસે બુધવારે માતા યાટ પર બેસે છે અને ભક્તોના ઘરે આવે છે, અને ગુરુવાર અને શુક્રવારે માતા ડોલીમાં બેસે છે અને ભક્તોને જુએ છે.

આ દિવસે આ વાહન પર જાય છે માં :

Image Credit

જો નવરાત્રીનો અંત એટલે કે સમાપ્ત રવિવાર અને સોમવાર થાય છે, તો માતા ભેંસની સવારી પર જાય છે. મંગળવાર અને શનિવારે, તે કુતરા પર સવાર થઈને પાછો આવે છે અને બુધવાર અને શુક્રવારે હાથી પર બેઠો છે. તે જ દિવસે, જો ગુરુવારે નવરાત્રી સમાપ્ત થાય છે, તો માતા પુરુષને તેનું વાહન માને છે, એટલે કે, તે તેમના પર સવાર થઈ જાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *