હનુમાન જી (હનુમાન જી) તેમના ભક્તો પર આવતી તમામ પ્રકારની પીડા અને સમસ્યાઓ દૂર કરે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન હનુમાન ખૂબ જ ખુશ દેવ છે. તેમની ઉપાસનામાં ઘણું કરવાની જરૂર નથી. કદાચ આ જ કારણ છે કે આજના સમયમાં હનુમાનજીના ભક્તોની સંખ્યા પણ ખૂબ વધી ગઈ છે. હનુમાન જી રામના ભક્ત છે અને તેમના આશ્રયમાં જઈને ભક્તોની બધી સમસ્યાઓ દૂર થાય છે. જ્યારે હિન્દુ પરિવારોમાં કોઈ શુભ કાર્ય કરવામાં આવે છે, ત્યારે આંબાના પાંદ (આમ્ર પલ્લવ) ના પાન સુશોભન તરીકે ઘરના પ્રવેશદ્વાર ઉપર મૂકવામાં આવે છે. ચાલો તમને જણાવીએ કે આ પાછળનું ધાર્મિક કારણ શું છે.

Image Credit

હિંદુ ધર્મમાં વૃક્ષોને ખૂબ માન આપવામાં આવે છે, તેમની પૂજા કરવામાં આવે છે અને તેઓને અન્ન દેવતા માનવામાં આવે છે. કેરીના પાન ખાસ કરીને પૂજામાં શામેલ છે. મંગળના તમામ કાર્યોમાં કેરીના ઝાડ (આમ્ર પલ્લવ) ના પાન લગાવવામાં આવે છે. પરંતુ આ ઝાડના પાંદડા વિશે શું ખાસ છે કે તેનો ઉપયોગ શુભ કાર્યોમાં થાય છે.

Image Credit

ઘરના દરવાજા પર જ નહીં, જ્યારે પૂજાનો કળશ તૈયાર કરવામાં આવે છે, ત્યારે કેરીના ઝાડના પાન તેના પર લગાવવામાં આવે છે. આટલું જ નહીં, હિન્દુ પરંપરા અનુસાર, કોઈના લગ્ન થાય ત્યારે પણ, લગ્નના મંડપને કેરીના ઝાડના પાંદડાથી શણગારવામાં આવે છે. નવજાત બાળકના પારણું પણ કેરીના ઝાડના પાંદડાથી સજ્જ કરવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત ઘણી ધાર્મિક વિધિઓ અને મંગલના કાર્યો છે જ્યાં કેરીના ઝાડના પાંદડા મોટા પ્રમાણમાં વપરાય છે. ધાર્મિક માન્યતા અનુસાર કેરીને હનુમાનનું પ્રિય ફળ માનવામાં આવે છે. તેથી જ્યાં પણ કેરી અને કેરીનું પાન હોય ત્યાં હનુમાનજીની વિશેષ કૃપા રહે છે.

Image Credit

તેમજ એવું માનવામાં આવે છે કે કેરીના લાકડા, ઘી અને ધૂપ બર્નરનો ઉપયોગ કરવાથી પર્યાવરણમાં સકારાત્મકતા વધે છે. જ્યારે પણ બહારથી આવતી હવા આ પાંદડાને સ્પર્શ કરીને ઘરમાં પ્રવેશે છે, તે પોતાનામાં સકારાત્મક કણો લાવે છે. આવી હવા ઘરમાં સુખ અને સમૃદ્ધિમાં વધારો કરે છે અને આવા ઘરની ગુંચવણ કદી નહીં થઈ શકે. આ સિવાય એવું પણ માનવામાં આવે છે કે પ્રવેશદ્વાર પર કેરીના પાંદડા લટકાવવાથી કોઈ પણ પ્રકારની ખલેલ વિના માંગલિક કાર્ય પૂર્ણ થાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *