હનુમાન જી તેમના ભક્તો પર આવતી તમામ પ્રકારની પીડા અને સમસ્યાઓ દૂર કરે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન હનુમાન ખૂબ જ જલ્દી પ્રસન્ન થનાર દેવ છે. તેમની ઉપાસનામાં ઘણું કરવાની જરૂર નથી. હિન્દુ ધર્મમાં સુંદરકાંડ પાઠનું વિશેષ મહત્વ છે. ભગવાન હનુમાનનું વર્ણન સુંદરકાન્થ લખાણમાં વિગતવાર થયેલ છે. તુલસીદાસ દ્વારા રચિત સુંદરકાંડ સૌથી લોકપ્રિય અને મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. માન્યતાઓ અનુસાર, જે કોઈ નિયમિત અંતરે ઘરે સુંદરકાંડનું પાઠ કરે છે તેને બજરંગબલીનો આશીર્વાદ મળે છે. ચાલો જાણીએ કેમ સુંદરકાંડના પાઠનું આટલું મહત્વ છે અને તેની પૂજા કરવાની પદ્ધતિ શું છે…

સુંદરકાંડ નું મહત્વ :

Image Credit

હનુમાન જી જલ્દીથી પ્રસન્ન થનારા ભગવાન છે. માનવામાં આવે છે કે તે શક્તિ, બુદ્ધિ અને કૃપા પ્રદાન કરે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે વ્યક્તિ સુંદરકાંડના પાઠ દ્વારા જીવનમાં ઘણાં સકારાત્મક ફેરફારો જોશે. દરેક વ્યક્તિ જે દરરોજ સુંદરકાંડનું પાઠ કરે છે તે તેની સાંદ્રતા અને આત્મવિશ્વાસમાં વધારો કરે છે. સુંદરકાંડનું પઠન વ્યક્તિની અંદર સકારાત્મક ઉર્જા લાવે છે. આવી સ્થિતિમાં, તેના દ્વારા કરવામાં આવેલા કોઈપણ કાર્યનું પરિણામ હંમેશાં સકારાત્મક રહે છે. તેથી જ આપણને સુંદરકાંડ કરવાનું અવશ્ય કહેવામાં આવ્યું છે. સુંદરકાંડનું નિયમિત પાઠ કરવાથી વ્યક્તિની અંદરથી નકારાત્મક શક્તિઓ દૂર થઈ જાય છે.

 

 

 

 

Image Credit
  • જાણો સુંદરકાંડ પાઠ કરવાની સાચી રીત :
  • જો તમે વિશેષ ફળ મેળવવા માટે સુંદરકાંડનો પાઠ કરી રહ્યા છો, તો મંગળવાર અથવા શનિવારથી પ્રારંભ કરો.
  • સુંદરકાંડ પાઠ શરૂ કરતા પહેલા સ્વચ્છતાનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ.
  • સુંદરકાંડના પાઠ કરતા પહેલા પૂજા સ્થળે રાખેલી હનુમાનજીની મૂર્તિની વિશેષ પૂજા કરવી જોઈએ. સાથે સીતા-રામની મૂર્તિઓને પણ નજીકમાં જ હનુમાન જી રાખો.
  • ભગવાન હનુમાનની પૂજા ફળો, ફૂલો, મીઠાઇ અને સિંદૂરથી કરો.
  • સુંદરકાંડ પાઠ શરૂ કરતા પહેલા ગણેશ વંદના કરો.
  • પૂજા કરતી વખતે, તુલસીદાસ દ્વારા રચિત રામચરિતમાનની પણ પૂજા કરવી જોઈએ.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *