ચીઝ અને ઇંડા બંને પોષણયુક્ત ખોરાક છે. બંને ખાસ કરીને પ્રોટીનના ઉત્તમ સ્ત્રોત છે. પરંતુ એક શાકાહારી લોકોનું પ્રિય છે અને બીજું તે લોકો માટે કે જેઓ નોન-વેજ અને કડક શાકાહારી આહારને પસંદ કરે છે. આવો, અહીં અમને જણાવી દઈએ કે આ બંને ગુણોથી ભરેલા હોવા છતાં, આમાંથી કયું ખોરાક વધુ સારું છે, જે શરીર માટે વધુ સારું છે…

પ્રોટીનની માત્રા કેમાં વધારે હોય છે :

Image Credit

-જ્યારે તમે બે પ્રોટીનયુક્ત ખોરાકની તુલના કરો છો, ત્યારે પહેલો સવાલ જે તમારા મગજમાં આવે છે તે છે કે ચીઝ અને ઇંડા કરતા કયા ખોરાકમાં વધુ પ્રોટીન હોય છે?

ચીઝ અને ઇંડા વચ્ચે પ્રોટીનની તુલના કરવા માટે વ્યક્તિએ સમાન પ્રમાણમાં પ્રોટીન લેવું પડશે અને તેની ઉપલબ્ધતા જોવી પડશે. ઇંડામાં પ્રોટીનની તુલના નંગ (પીસ) મુજબ કરવામાં આવે છે, તેમજ પનીરમાં ગ્રામ ના હિસાબે.

પનીર અને ઈંડાની તુલના :

Image Credit

જો તમે પોષક તત્વો વિશે વાત કરો છો, તો ઇંડા અને ચીઝ બંને આપણા સ્નાયુઓને સ્વસ્થ અને મજબૂત બનાવે છે. આ સાથે, પૂરતી માત્રામાં કુદરતી સુંવાળીતા સાથે, આપણે આપણા શરીરના આંતરિક કોષોને પૂરતા પ્રમાણમાં ભેજ આપીએ છીએ અને તેમાં ભેજ અવરોધવાનું કામ કરીએ છીએ.

હાડકાને મજબુત બનાવે :

Image Credit

– દૂધ અને ઇંડા બંને આપણા શરીરમાં કેલ્શિયમ આપવા માટે કામ કરે છે. તમે કદાચ જાણતા હશો કે જ્યારે તમારા શરીરમાં કેલ્શિયમની કમી હોય છે, ત્યારે તમારું શરીર તેની જરૂરિયાતોને પૂર્ણ કરવા માટે તમારા હાડકાંમાંથી કેલ્શિયમ ગ્રહણ કરે છે.

-આ સ્થિતિમાં તમારા હાડકાં નબળા થવા માંડે છે અને તમે ઓસ્ટીયોપોરોસિસ જેવા રોગમાં ફસાઈ ગયા છો. જે લોકો નિયમિતપણે ચીઝ અથવા ઇંડા ખાય છે તેમને કેલ્શિયમની ઉણપ અને હાડકાના રોગથી પીડાતા નથી.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *