આજે આપણા દેશની મહિલાઓ કોઈથી પાછળ નથી. તેમાંથી જો સુધા યાદવ જી ની વાત કરીએ તો લાખો લોકો માટે સરળતા અને પ્રેરણાથી ભરેલી, બલિદાનના ઉદાહરણ તરીકે ઉભરી આ વૃદ્ધ સ્ત્રી ભાગ્યે જ આવી વ્યક્તિ હશે જે ઓળખી ન શકે. આજકાલ, સુધા મૂર્તિના સોશિયલ મીડિયા નામો જોરથી અને જોરમાં આવી રહ્યા છે. તેનો એક ફોટો પણ વાયરલ થઈ રહ્યો છે જેમાં તે ઘણી બધી શાકભાજીની વચ્ચે બેઠેલી જોવા મળી રહી છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે આ સુધા મૂર્તિ કોણ છે અને તેની તસવીર વાયરલ થવાનું અસલી કારણ શું છે.

ઇન્ફોસેસ કંપની સાથે છે સંબંધ :

Image Credit

જણાવી દઈએ કે સુધા યાદવનું નામ પ્રખ્યાત છે કારણ કે તે ભારતની સૌથી મોટી આઈટી ક્ષેત્રની કંપની ઇન્ફોસેસ સ્થાપક શ્રી એન. નારાયણ મૂર્તિની પત્ની છે. પરંતુ અમે તેને માત્ર ગૃહિણી તરીકે ઓળખી શકતા નથી કારણ કે સુધા યાદવને ખબર નથી કે નારાયણજીએ આજે ​​જે કમાવ્યું છે તેની પાછળ કેટલું બલિદાન અને મહેનત છુપાયેલ છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે સુધા મૂર્તિ એટલી હોશિયાર છે કે અત્યાર સુધીમાં તેણે ઓછામાં ઓછા 92 પુસ્તકો લખ્યા છે. આ તમામ પુસ્તકો તેમણે ફક્ત ભારતીય ભાષાઓમાં લખ્યા છે.

દર વર્ષે વેંચે છે શાકભાજી :

Image Credit

જણાવી દઈએ કે સુધા મૂર્તિનું નામ ટ્રેન્ડમાં આવવાનું કારણ તેની એક તસવીર છે, જે સોશિયલ મીડિયા પર છવાઈ રહ્યા છે. આ તસવીરમાં તે શાકભાજીની દુકાન પર બેઠેલ જોવા મળે  છે. લોકો કહે છે કે તે દર વર્ષે એક દિવસ શાકભાજી વેચે છે. હકીકતમાં એક મંદિરે ચાલતી સેવામાં પોતે સેવા આપી રહ્યા છે.

યુવાનો માટે પ્રેરણા સ્ત્રોત બનીને ઉભરેલા  સુધા મૂર્તિ આજે ભલે અબજો કરોડોની માલિકીન હોય પરંતુ તેનું જીવન ખૂબ જ સરળ છે. યુઝર્સના મતે સુધા હંમેશા માનતી રહી છે કે સરળ જીવન જીવવાનું, જે સરળ કાર્ય નથી. જો જોવામાં આવે તો તેનું વ્યક્તિત્વ કંઈક આ પ્રકારનું છે.

પહેલા કરતા હતા આ જોબ :

સુધા યાદવે જીવનમાં ઘણી મહેનત કરી છે. તે અગાઉ ટેલ્કો કંપનીમાં એન્જિનિયર તરીકે પોસ્ટ કરાઈ હતી અને કંપનીમાં કામ કરતી પૂના એકમાત્ર મહિલા હતી. આ કંપનીમાં કામ કરવાની તેમની વાર્તા પણ જુદી છે. લગ્ન પહેલા સુધા મૂર્તિ સુધા કુલકર્ણી તરીકે જાણીતી હતી. પરંતુ પાછળથી તેનું નામ સુધા મૂર્તિ થઈ ગયું. એકવાર તેમને ટાટા ગ્રુપના અધ્યક્ષ જેઆરડી ટાટા દ્વારા પૂછવામાં આવ્યું, તો તે હસી પડ્યો. ત્યારે સુધાજીએ તેમને કહ્યું, “સાહેબ, જ્યારે હું ટેલ્કોમાં જોડાયો ત્યારે મારું નામ સુધા કુલકર્ણી હતું, પરંતુ હવે સુધા મૂર્તિ છે.” તેમણે 1981 માં કંપની છોડી દીધી. જ્યારે તેણીએ આનું કારણ પૂછ્યું ત્યારે તેમને જવાબ મળ્યો કે તેનો પતિ નારાયણ મૂર્તિ ઈન્ફોસીસ નામની કંપની ખોલી રહ્યો છે, તેથી હવેથી તે તેની મદદ કરશે.

નારાયણ મૂર્તિએ જયારે માંગી હતી મદદ :

Image Credit

કંપનીની શરૂઆત વખતે પતિ નારાયણ મૂર્તિએ સુધા મૂર્તિને કહ્યું, “અત્યારે સ્ટારઅપ છે તેથી તમારે ઘર ચલાવવામાં મારો ટેકો આપવો પડશે. તમે ઘરનું સંચાલન કરો અને હું રોકાણ કરીને કંપનીનું સંચાલન કરીશ. ” આવી સ્થિતિમાં સુધા યાદવે ટેલ્કોથી દૂર જતા ઈન્ફોસિસને પોતાનો સમય આપ્યો. તે સમયે કંપની સૌથી મોટી સોફ્ટવેર કન્સલ્ટન્સી તરીકે ઉભરી આવી હતી, આવી સ્થિતિમાં નારાયણ મૂર્તિએ એક દિવસ સુધા મૂર્તિને કહ્યું, “તું અને હું બંને એકસાથે ઈન્ફોસેસ માં નહિ રહી શકીએ કા તમે મને પસંદ કરી શકો છો અથવા આ કંપનીમાં જોડાઈ શકો છો.” ” પણ સુધા જી પોતે જોડાયા નહીં. સુધા મૂર્તિ તે સમયે તે કંપનીનું સંચાલન કરી શકતી હતી, પરંતુ તેણીએ પોતાને અને પોતાની કારકીર્દિને છોડી દીધી અને તેના પતિને પસંદ કર્યો, જે તે સમયેનો સૌથી મુશ્કેલ નિર્ણય પણ હતો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *