શાસ્ત્રો અનુસાર સંકટ મોચન હનુમાનજીને સૌથી શક્તિશાળી દેવ માનવામાં આવે છે. એમ કહેવામાં આવે છે કે તેઓએ તેમની શક્તિઓથી દુષ્ટ લોકોને પાઠ શીખવ્યો હતો. તેમની શક્તિઓ સામે સારી રીતે ઊભા રહી શકતા નથી. જ્યારે સમય આવે છે, ત્યારે તેઓએ તેમની શક્તિ પ્રદર્શન કરીને સમસ્યાનું સમાધાન કર્યું છે. રામાયણ અનુસાર, એક વખત મહાબાલી હનુમાનજી બાલી એકબીજાની સામે આવી ગયા હતા. બાલીને તેની શક્તિઓ પર ખૂબ ગર્વ હતો. તે વિચારતો હતો કે આ દુનિયામાં કોઈ તેને પરાજિત કરી શકે નહીં. પરંતુ બાલીના આ અભિમાનને રામભક્ત હનુમાનજીએ કચડી નાખ્યો હતો. આજે અમે તમને હનુમાનજી અને બાલી યુદ્ધની કથા કહેવા જઈ રહ્યા છીએ.

બાલીની શક્તિઓનું રહસ્ય આ હતું

Photo Credit

બાલી ખૂબ શક્તિશાળી માનવામાં આવતો હતો. તમને જણાવી દઈએ કે બાલી સુગ્રીવનો ભાઈ માનવામાં આવે છે. અપ્સરા એ તારાના પતિ અને વનર્ષસ્થ રક્ષાનો પુત્ર છે. દુશ્મન ગમે તેટલો શક્તિશાળી હોય, પણ તે બાલીની સામે નબળો પડી જતો હતો. રામાયણ અનુસાર, બાલીને તેના ધાર્મિક પિતા ઇન્દ્ર પાસેથી સોનાનો હાર મળ્યો હતો. આ પરાજયની શક્તિને કારણે, બાલી લગભગ અજેય હતા. બાલીએ ઘણા યુદ્ધો લડ્યા અને તે બધાએ જીતી લીધું. બ્રહ્મા જીએ મંત્રોથી બાલીને સોનેરી માળા આપી હતી. બાલીએ યુદ્ધના મેદાનમાં જ્યારે તેના શત્રુની સામે આ ગળાનો હાર પહેર્યો ત્યારે દુશ્મનની અડધી શક્તિનો નાશ થઈ ગયો. શત્રુની અડધી શક્તિ બાલી દ્વારા પ્રાપ્ત થઈ હતી, જેના કારણે બાલી શક્તિશાળી બન્યો હતો.

Photo Credit

એક ગેરસમજને લીધે, બાલીના મગજમાં સુગ્રીવની નફરતનો જન્મ થયો, જેના કારણે બાલીએ તેના ભાઈ સુગ્રીવની પત્નીને પકડી લીધી અને બળપૂર્વક તેને રાજ્યમાંથી કાઢી મૂક્યો. ત્યારબાદ સુગ્રીવ હનુમાન જી પાસે પહોંચ્યા, હનુમાનજીએ શ્રી રામજી સાથે સુગ્રીવનો પરિચય કરાવ્યો. સુગ્રીવાએ ભગવાન રામને તેની બધી સમસ્યાઓ જણાવી હતી. તે પણ સમજાવ્યું કે બાલી કેવી રીતે અન્યની શક્તિઓને સ્વીકારે છે. ત્યારે ભગવાન શ્રી રામજીએ બાલીને છુપાવવા માટે એક તીર ચલાવ્યું. શ્રી રામજીએ કોઈ ગુનો ન કર્યો હોવા છતાં બાલીના મનમાં એવો વિચાર આવ્યો કે રામજીએ તેમને ગુપ્ત રીતે મારી નાખ્યો છે.

જ્યારે બાલીનો સામનો હનુમાન સાથે થયો

Photo Credit

બાલીને તેની શક્તિઓ પર ખૂબ ગર્વ હતો. તે વિચારતો હતો કે આ દુનિયામાં કોઈ તેને હરાવી શકશે નહીં અને તેનો સામનો કરી શકશે નહીં, પરંતુ બાલીનો આ અભિમાન હનુમાનજીએ તોડી નાખ્યો હતો. એકવાર હનુમાનજી અને બાલીજી સામ સામે આવ્યા. લોકપ્રિય કથા મુજબ એવું કહેવામાં આવે છે કે એક દિવસ રામ ભક્ત હનુમાન જી જંગલમાં તપસ્યા કરી રહ્યા હતા. તે દરમિયાન બાલી જંગલમાં પહોંચી ગયા હતા. જંગલમાં પહોંચીને તેણે મોટેથી પડકાર શરૂ કર્યો કે તે કોણ છે જે મને પરાજિત કરી શકે. જો કોઈએ માતાનું દૂધ પીધું હોય, તો મારી સાથે લડાઈ કરે. બાલીના બૂમોને લીધે હનુમાનની તપસ્યા વ્યગ્ર થઈ ગઈ. ત્યારે હનુમાનજીએ બાલીને કહ્યું કે તમે ખૂબ શક્તિશાળી છો. તમને આ દુનિયામાં કોઈ હરાવી શકશે નહીં, પરંતુ તમે આ કેવી બૂમો છો? આ સાંભળીને બાલી ગુસ્સે થયો અને હનુમાનજીને પડકાર્યો. બાલીએ હનુમાન જીને એમ પણ કહ્યું કે તમે જેને ભક્તિ કરો છો તેને હું હરાવી શકું છું. ભગવાન રામને મજાક કરતા જોતાં હનુમાન જી વધુ ગુસ્સે થયા.

Photo Credit

હનુમાનજીએ બાલીનો પડકાર સ્વીકાર્યો. એવું નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું કે બીજા દિવસે સૂર્ય ઉગતાની સાથે જ બંને વચ્ચે યુદ્ધ થશે. જ્યારે હનુમાનજી તૈયાર થઈને દંગલ જવા રવાના થયા ત્યારે બ્રહ્માજી હાજર થયા અને હનુમાન જીને બાલીનું પડકાર ન સ્વીકારવાની ખાતરી આપવાનો પ્રયત્ન કર્યો પણ હનુમાનજીએ કહ્યું કે તેમણે મારા ભગવાન શ્રી રામજીને પડકાર્યા છે. હું નિશ્ચિતરૂપે તેની સામે લડીશ. ત્યારે બ્રહ્માજીએ કહ્યું કે તમે તમારી શક્તિનો દસમો ભાગ લો અને યુદ્ધમાં જાઓ. બાકીનાને તમારી ઉપાસના માટે સમર્પિત કરો. બાલી અને હનુમાનજી સામ સામે આવ્યા ત્યારે હનુમાન જીની અડધી શક્તિ બાલીના શરીરમાં સમાઈ ગઈ હતી. બાલીને તેની અંદર ઘણી શક્તિનો અનુભવ થવા લાગ્યો. એવું લાગી રહ્યું હતું કે તેનું શરીર ફૂટશે. ત્યારે બ્રહ્મા જી હાજર થયા અને બાલીને કહ્યું કે જો તમારે પોતાનો જીવ બચાવવો હોય તો તરત જ હનુમાન જીથી ભાગો, નહીં તો તમારું શરીર ફૂટશે. પછી બાલી બધુ સમજી ગયો અને તરત જ હનુમાન જીથી દૂર થઈ ગયા.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *