પિત્રુ પક્ષની સમાપ્તિના એક દિવસ પહેલા એટલે કે ચતુર્દશી તિથિને શ્રાદ્ધની વિશેષ તારીખ માનવામાં આવે છે અને આ દિવસે અચાનક અથવા અકસ્માતમાં મૃત્યુ પામેલા લોકોનું શ્રાદ્ધ કરવામાં આવે છે. આત્મહત્યા, ડર અથવા અન્ય કોઈ કારણોસર મૃત્યુ પામેલા લોકોનું શ્રદ્ધા પણ આ દિવસે કરવામાં આવે છે. આ વિશેષ શ્રાદ્ધ તિથિનો ઉલ્લેખ મહાભારતનાં તહેવારમાં પણ કરવામાં આવે છે. ચાલો જાણીએ આ વિશેની અન્ય વિશેષ બાબતો.

શાસ્ત્રો થી થયું હોય મોત તો :

Image Credit

શાસ્ત્રોમાં એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે શસ્ત્રોને લીધે અથવા કોઈ ઝેરી સાપના કરડવાથી, યુદ્ધમાં અથવા આત્મહત્યા કરનારા લોકોની ચતુર્દશીના દિવસે પૂજા કરવામાં આવે છે. આ સિવાય જે લોકોની હત્યા કરવામાં આવી હોય તેમને પણ આ દિવસે શ્રાદ્ધ કરવો જોઈએ.

મહાભારત માં જણાવવામાં આવી આ વાત :

Image Credit

ચતુર્દશી શ્રાદ્ધ વિશે મહાભારતના તહેવારમાં ભીષ્મ પિતામહે યુધિષ્ઠિરને આ વિશે જણાવ્યું હતું. તેમણે કહ્યું કે જે લોકો કુદરતી રીતે મૃત્યુ પામ્યા નથી, તેઓએ પીત્રુ પક્ષની ચતુર્દશી પર પૂજા કરવી જોઈએ. એવું માનવામાં આવે છે કે આ તારીખથી કુદરતી મૃત્યુ સહન કરનારા લોકોનું શ્રાદ્ધ કરવામાં આવતું નથી. મહાભારત મુજબ, જે લોકો સ્વાભાવિક રીતે મરે છે તેનું આ તિથી પર શ્રધ્ધા કરવાથી શ્રાદ્ધ કરનાર ઘણી મુશ્કેલીઓ અને આર્થિક સંકટનો નો સામનો કરવો પડે છે. તેમજ તે પણ વ્યાપકપણે કહેવામાં આવ્યું છે કે ચતુર્દશી તિથિ પર કુદરતી રીતે મરી ગયેલા લોકોના શ્રાદ્ધથી બાળકોને સંકટ ભોગવવું પડે છે.

શ્રાદ્ધ વિધિ :

Image Credit

પિત્રુ પક્ષમાં તર્પણ અને શ્રાદ્ધ કરવાની વિશેષ પધ્ધતિ સમજાવી છે. સૌ પ્રથમ, તમારા હાથમાં જવ, કુશ, કાળા તલ અને અખંડ અને પાણી સાથે સંકલ્પ કરો. સંકલ્પ લીધા પછી “સર્વ સાંસારિક સુખ અને સમૃદ્ધિ, વંશ અને વૃદ્ધિ માટે ઓમ અદ્યા શ્રુતિસ્મૃતિ પુરાનોક્ત” મંત્રનો જાપ કરો પૂજા કરો અને પછી બ્રાહ્મણો દ્વારા બનાવેલા પૂર્વજો માટે ભોજન મેળવો અને ત્યારબાદ ગાય, કૂતરો અને કાગડોને ભોજન આપો. પૂર્વજોના પ્રાણીઓ પક્ષીઓની જેમ અમારા પૂર્વજોના પરિવારની મુલાકાત લેતા હોવાનું માનવામાં આવે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *