ગુલકંદ એ એક પ્રકારનો જામ છે જે ગુલાબની પાંખડીઓથી બનાવવામાં આવે છે. ગુલકંદ આરોગ્ય માટે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે અને તેનું સેવન કરવાથી શરીરને વિવિધ રોગોથી રાહત મળે છે. ગુલકંદના ફાયદાઓ તંદુરસ્તને લગતી ઘણી સમસ્યાઓ સુધારે છે અને તેનું સેવન કરવાથી શરીરને ઘણા ફાયદા થાય છે. ગુલકંદના ફાયદા, ગેરફાયદા શું છે અને તે કેવી રીતે બનાવવામાં આવે છે. આ બધી બાબતો વિશેની માહિતી આ લેખમાં આપવામાં આવી છે. તો ચાલો પહેલા ગુલકંદના ફાયદા જોઈએ..

ગુલકંદના ફાયદા

Photo Credit

ગુલકંદ ખાવામાં ખૂબ જ સ્વાદિષ્ટ હોય છે, અને તેનાથી સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ઘણા ફાયદા થાય છે.તે આપણા શરીરને સ્વસ્થ રાખે છે. તે આપણા શરીરના ઘણા રોગોને દૂર કરે છે, અને આપણને લાંબા સમય સુધી સ્વસ્થ રાખે છે.

મોઢાના અલ્સર માટે

Photo Credit

જો તમને મોઢામાં છાલ પડે છે, તો તમારે ગુલકંદનું સેવન કરવું જોઈએ. ગુલકંદ ખાવાથી છાલ મટે છે અને પીડાની સમસ્યામાં પણ રાહત મળશે. ગુલકંદની અંદર વિટામિન-બી જોવા મળે છે જે અલ્સરને મટાડવા માટે અસરકારક છે. તેથી, અલ્સરની સમસ્યા હોય તો, કોઈપણ પ્રકારની દવાઓના ઉપયોગને બદલે, તમારે દિવસમાં બે વખત ગુલકંદ ખાવું જોઈએ.

આંખો માટે ફાયદાકારક

Photo Credit

ગુલકંદ આંખો માટે પણ સારું માનવામાં આવે છે અને તેને ખાવાથી આંખોને અનેક રોગોથી બચાવે છે. ગુલકંદની અસર ઠંડી છે, જેના કારણે તેને ખાવાથી આંખમાં બળતરા થવાની ફરિયાદ થતી નથી. બીજી બાજુ, ગુલકંદ પર થયેલા ઘણા સંશોધન મુજબ, આંખોમાં સોજો આવે છે અને આંખોની લાલાશની સમસ્યા પણ તેનું સેવન કરવાથી સુધારે છે. તેથી, જે લોકોને આંખોને લગતી આ સમસ્યાઓ છે, તેઓએ ચોક્કસપણે તેનું સેવન કરવું જોઈએ.

કબજિયાત અને ગેસથી રાહત મળે છે

Photo Credit

ગુલકંદના ફાયદા પણ પેટ સાથે છે અને તેને ખાવાથી પેટને લગતી અનેક સમસ્યાઓ સુધરે છે. જે લોકોને કબજિયાતની સમસ્યા હોય છે તેઓએ દરરોજ એક ચમચી ગુલકંદ ખાવું જોઈએ. તેને ખાવાથી કબજિયાત મટે છે. ખરેખર, ગુલકંદ ની અંદર જોવા મળતા તત્વો પાચનતંત્રને યોગ્ય રાખે છે અને ગેસ, કબજિયાત જેવા રોગોથી તમારું રક્ષણ કરે છે.

યાદશક્તિ વધારવા

Photo Credit

ગુલકંદ ખાવાથી યાદશક્તિ તીવ્ર રહે છે અને મગજ બરાબર કાર્ય કરે છે. ગુલકંદ પર કરાયેલા સંશોધન મુજબ તેમાં એન્ટી-ઓક્સિડેન્ટ ગુણ હોય છે, જે મેમરી ક્ષમતામાં સુધારો કરે છે. નાના બાળકો માટે તેનું સેવન કરવું ફાયદાકારક છે.

હાર્ટ સારું રહે છે

Photo Credit

ગુલકંદનું સેવન કરવાથી હૃદયના સ્વાસ્થ્ય પર સારી અસર પડે છે અને હૃદય સંબંધિત રોગોનું જોખમ ઓછું થાય છે. મેગ્નેશિયમ ગુલકંદની અંદર જોવા મળે છે, જે હૃદય માટે ફાયદાકારક છે. આ સિવાય ગુલકંદનું સેવન કરવાથી બ્લડ પ્રેશર પણ નિયંત્રણમાં રહે છે. નોંધનીય છે કે હાઈ બ્લડ પ્રેશર હૃદય માટે જીવલેણ માનવામાં આવે છે અને હાઈ બ્લડ પ્રેશરને કારણે હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે છે.

ઊર્જા વધારવા

Photo Credit

ગુલકંદમાં એન્ટી ઓકિસડન્ટો હોય છે, જે શરીરના ઉર્જાના સ્તરને વધારવાનું કામ કરે છે. તેથી, જે લોકો સરળતાથી કંટાળી જાય છે તેઓએ ગુલકંદ ખાવું જોઈએ. ગુલકંદ ખાવાથી શરીર થાકતું નથી અને નબળાઇ પણ દૂર થાય છે. એટલું જ નહીં, તેને ખાવાથી તણાવ પણ ઓછો થાય છે. જે લોકો વધારે તાણમાં રહે છે, તેઓએ રોજ રાત્રે સૂતા પહેલા ગુલકંદની એક ચમચી દૂધમાં નાખીને પીવું જોઈએ. આ કરવાથી તણાવ દૂર થશે.

વજન ઓછું કરવા

Photo Credit

ગુલકંદ ખાવાથી વજન પણ ઓછું થઈ શકે છે. તેથી વજન ઓછું કરવા માટે તમારે દરરોજ ગુલકંદ ખાવું જોઈએ. તેની અંદર એકદમ ચરબી હોતી નથી અને તેને ખાવાથી શરીરમાં સંચિત રહેઠાણ ઓછું થાય છે. વજન ઓછું કરવા માટે, સવારે એક ચમચી ગુલકંદ ખાધા પછી ઉપરથી દૂધ પીવો. આમ કરવાથી વધુ ભૂખ આવશે નહીં અને ચરબી ઓછી થશે.

માસિક સ્રાવ દરમિયાન કોઈ દુખાવો થતો નથી

ગુલકંદ સ્ત્રીઓ માટે ખૂબ અસરકારક માનવામાં આવે છે અને તેને ખાવાથી માસિક સ્રાવ દરમિયાન દુખાવો થતો નથી. જ્યારે માસિક સ્રાવ દરમિયાન દુખાવો થાય છે ત્યારે સ્ત્રીઓને ગુલાકાંડાવાળું દૂધ પીવું જોઈએ. ગુલકંદવાળું દૂધ પીવાથી દુખાવામાં રાહત મળશે.

ત્વચા માટે ગુલકંદ ના ફાયદા

Photo Credit

સ્વાસ્થ્ય સિવાય ગુલકંદ ત્વચા માટે પણ ફાયદાકારક છે, જે નીચે મુજબ છે.

ખીલથી દૂર રાખે છે

Photo Credit

ચહેરા પર ગુલકંદ લગાવવાથી પિમ્પલ્સ સુધરે છે અને વ્હાઇટહેડ્સની સમસ્યાથી પણ રાહત મળે છે. તેથી, જો તમને પિમ્પલ્સ અથવા વ્હાઇટહેડ્સ છે, તો તમારા ચહેરા પર ગુલકંદ લગાવો.

ચહેરો નરમ રાખે છે
ગુલકંદ ચહેરાને નરમ રાખવામાં પણ મદદગાર છે અને તેની મદદથી શુષ્ક ત્વચાને દૂર કરી શકાય છે. જો ત્વચા શુષ્ક હોય તો થોડું ગુલકંદ લો અને તેને તમારા ચહેરા પર લગાવો અને 15 મિનિટ પછી પાણીની મદદથી તમારા ચહેરાને સાફ કરો.

કેવી રીતે ગુલકંદનું સેવન કરવું જોઈએ

Photo Credit

તમે ઘણી રીતે ગુલકંદનું સેવન કરી શકો છો. તમે તેને દૂધ ઉમેરીને પણ ખાઈ શકો છો અથવા પાણી સાથે લઈ શકો છો. આ સિવાય તેને બ્રેડની સાથે પણ ખાઈ શકાય છે.

આ રીતે ગુલકંદનું દૂધ તૈયાર કરો
ગુલકંદનું દૂધ તૈયાર કરવા માટે, એક ગ્લાસ દૂધ ગેસ પર નાંખીને ગરમ કરો. આ દૂધની અંદર ગુલકંદ નાખો અને તેને ઉકાળો અને પીવો. યાદ રાખો કે ગુલકંદ મીઠું હોય છે. તેથી આ દૂધની અંદર ખાંડ અથવા મધ ઓછી નાખો.

ગુલકંદ કેવી રીતે બનાવવું

Photo Credit

તમે ઘરે પણ ગુલકંદ પણ બનાવી શકો છો. ગુલકંદ બનાવવાની રીત ખૂબ જ સરળ છે

ગુલકંદ બનાવવા માટેની સામગ્રી
ગુલાબની પાંખડીઓ – 250 ગ્રામ
મિશ્રી – 250 ગ્રામ
ભૂકી એલચી
મધ

ગુલકંદ બનાવવાની પ્રક્રિયા

Photo Credit

ગુલાબની પાંદડીઓ સારી રીતે ધોઈ લો અને તેને તડકામાં સૂકવવા રાખો. જ્યારે આ પાંખડીઓ બરાબર સૂકાઈ જાય, ત્યારે તેને ગ્રાઇન્ડરનોમાં ગ્રાઇન્ડ કરો. તે પછી તેમાં પાઉડર એલચી અને સુગર કેન્ડી નાંખો. આ મિશ્રણને એક બોક્સની અંદર બંધ કરો અને તેને આઠ દિવસ સુધી તડકામાં રાખો. આ કરવાથી, સુગર કેન્ડી સંપૂર્ણપણે ઓગળી જશે અને ગુલાબની પાંખડીઓ સારી રીતે ભળી જશે. ગુલકંદ તૈયાર છે. તમે ઇચ્છો ત્યારે તેનું સેવન કરી શકો છો.

ગુલકંદની આડઅસર
ગુલકંદના ફાયદાઓની જેમ, તેના સાથે કેટલાક ગેરફાયદા પણ સંકળાયેલા છે.

ડાયાબીટીસ ના દર્દીએ ગુલકંદને ન લેવું જોઈએ. આને ખાવાથી શરીરમાં સુગરનું સ્તર વધી શકે છે.

Photo Credit

જે લોકોને ગુલાબના ફૂલથી એલર્જી હોય છે, તેમણે પણ તેનું સેવન ન કરવું જોઈએ.

ગુલકંદની અસર ઠંડી છે. તેથી, વધુ પડતા સેવનથી ખાંસી અને શરદી થઈ શકે છે.

ગુલકંદના ફાયદા અને ગેરફાયદા વાંચ્યા પછી, તમારે આજથી તેનું સેવન શરૂ કરવું જોઈએ.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *