આજકાલ આપણા ભારત દેશમાં ખાસ કરીને મુંબઇ શહેરમાં સરોગસીનો ટ્રેન્ડ નોંધપાત્ર રીતે વધ્યો છે. જોકે અગાઉ આ તકનીક ફક્ત ટીવી સિરિયલોમાં જ બતાવવામાં આવતી હતી, પરંતુ હવે ઘણાં લોકપ્રિય કલાકારોએ આ તકનીકનો ઉપયોગ તેમની વાસ્તવિક જીવનમાં પણ શરૂ કરી દીધો છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો સરોગસી એટલે શું અને આ તકનીકનો ઉપયોગ બાળક પેદા કરવા માટે કેમ થાય છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે શિલ્પા શેટ્ટી સરોગસી દ્વારા બીજી વખત માતા બન્યા હોવાથી, દરેક વ્યક્તિ આ તકનીક વિશે જાણવા માંગે છે. તો આજે અમે તમને તેના વિશે સંપૂર્ણ માહિતી આપીશું. અહીં નોંધનીય છે કે બોલિવૂડના કલાકારો જ નહીં પરંતુ કૃષ્ણા અભિષેક અને કશ્મીરા શાહ જેવા ટીવી કલાકારો પણ આ તકનીક દ્વારા બે જોડિયાના માતા-પિતા બન્યા છે..

શું હોય છે સેરોગેસી જેની મદદ થી શિલ્પા શેટ્ટી બની બીજી વખત માં :

Image Credit

હા, હવે અમે તમને જણાવીએ છીએ કે સરોગસીનો અસલી અર્થ શું છે. હકીકતમાં, સરોગસીમાં કોઈપણ પરિણીત દંપતી બીજી સ્ત્રીના ગર્ભાશયની ભાડે પર લઈ શકે છે. નોંધપાત્ર રીતે, સરોગસીમાં બાળક પેદા કરવાના ઘણા કારણો હોઈ શકે છે. ઉદાહરણ તરીકે, સરોગસીનો આશરો લેવામાં આવે છે જો પરિણીત દંપતી સંતાન સહન કરવામાં અસમર્થ હોય અથવા સ્ત્રીના જીવનમાં થોડો ખતરો હોય અથવા જો સ્ત્રી પોતે જ બાળકને જન્મ આપવા તૈયાર ન હોય તો. આ સિવાય જે સ્ત્રીના ગર્ભાશયની ભાડે લેવામાં આવે છે અને જેના દ્વારા બાળક જન્મે છે તેને સરોગેટ મધર કહેવામાં આવે છે.

સરોગેટ મધર અને માતા પિતા બનનાર વચ્ચે હોય છે આ એગ્રીમેન્ટ :

Image Credit

આ દરમિયાન, સરોગેટ માતા અને દંપતી વચ્ચે સમજૂતી નક્કી કરવામાં આવે છે. આ કરાર હેઠળ બાળકના જન્મ પછી તે કાયદેસર રીતે તે દંપતીનું છે જેણે સરોગેટ માતાનું ગર્ભાશય લીધું છે. બીજી તરફ સરોગેટ માતા બનેલી સ્ત્રીને તેની જરૂરિયાત પ્રમાણે પૈસા પણ આપવામાં આવે છે. જણાવી દઈએ કે જ્યાં સુધી બાળકનો જન્મ ન થાય ત્યાં સુધી, દંપતી દ્વારા તે સરોગેટ માતાને બધી સુવિધાઓ પૂરી પાડવામાં આવે છે. એટલે કે, દવાઓથી લઇને ડિલીવરી સુધીના તમામ ખર્ચ દંપતી દ્વારા ચૂકવવામાં આવે છે, જે સરોગસી દ્વારા બાળક મેળવે છે. હવે જો આપણે સરોગસીની પ્રક્રિયા વિશે વાત કરીએ, તો તે બે પ્રકારનું છે. એક ટ્રેડીશનલ અને બીજી જેસ્ટેશનલ સરોગેસી.

ટ્રેડીશનલ સેરોગેસી : સૌ પ્રથમ, અમે ટ્રેડીશનલ સરોગસી વિશે વાત કરીએ છીએ. આ પ્રક્રિયામાં પિતાનો શુક્રાણુ સરોગેટ માતા બનવાની અને બાળકને જન્મ આપનારી સ્ત્રીના સાથે મેળ ખાય છે. જો આપણે સ્પષ્ટ શબ્દોમાં કહીએ, તો આ પ્રક્રિયામાં બાળકનો આનુવંશિક સં બંધ ફક્ત પિતા સાથે છે, માતા સાથે નહીં. જ્યારે બીજી પ્રક્રિયામાં તે આવતું નથી.

જેસ્ટેશનલ સેરોગેસી : આ પ્રક્રિયામાં, માતાપિતાના શુક્રાણુ અને એગ્સ ટેસ્ટ ટ્યુબ સાથે મેળ ખાધા પછી, તે સ્ત્રીના ગર્ભાશયમાં રોપવામાં આવે છે. જે સરોગેટ માતા બને છે. એટલે કે, આ પ્રક્રિયામાં બાળક ફક્ત પિતા સાથે જ નહીં, માતા સાથે પણ સંબંધિત છે….

સેરોગેસી માટે નક્કી કરવામાં આવ્યા છે કાનૂની નિયમો :

Image Credit

જો કે, આ તકનીકીના દુરૂપયોગને ધ્યાનમાં રાખીને, ભારતમાં આ તકનીકી માટે કેટલાક નિયમો પણ લાગુ કરવામાં આવ્યા છે. તમને જણાવી દઈએ કે મોટાભાગની મહિલાઓ જે આર્થિક સંકટનો સામનો કરી રહી છે, તેઓ તેમના ગર્ભાશયને પૈસા માટે ભાડે આપે છે. પરંતુ સરકારે આ પ્રકારના વેપારી સરોગસી પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે. નોંધનીય છે કે સરોગસી રેગ્યુલેશન બિલ 2019 હેઠળ ઘણા કાનૂની નિયમો બનાવવામાં આવ્યા હતા. આ નિયમો હેઠળ સરોગસીનો ઉપયોગ ત્યારે જ કરવામાં આવશે જ્યારે પરિણીત દંપતિને માતાપિતા બનવા માટે આ તકનીકની જરૂર હોય. બીજી તરફ બધા વિદેશી,સિંગલ માતાપિતા, છૂટાછેડા લીધેલા યુગલો વગેરે માટે સરોગસીનો માર્ગ બંધ કરવામાં આવ્યો છે. …

સરોગેસી ની મદદ થી માતા પિતા બની ચુક્યા છે આ બોલીવુડ કલાકાર :

Image Credit

આની સાથે, જે સ્ત્રી સરોગેટ માતા બનવા જઈ રહી છે તે સંપૂર્ણ સ્વસ્થ હોવી જોઈએ તો જ તે સરોગેટ માતા બની શકે છે. જણાવી દઈએ કે સરોગેસી દ્વારા માતાપિતા બનનારા યુગલો પાસે પણ પુરાવા હોવા જોઈએ કે તેઓ બિનફળદ્રુપ છે. હવે, શિલ્પા શેટ્ટી ઉપરાંત શાહરૂખ ખાન, આમિર ખાન, તુષાર કપૂર, કરણ જોહર, એકતા કપૂર અને સોહેલ ખાન વગેરે બધા પ્રખ્યાત કલાકારો સરોગસીની મદદથી માતા-પિતા બન્યા છે. પરંતુ તેમાં કોઈ શંકા નથી કે આ તકનીકી સામાન્ય લોકોના માતાપિતા બનવાની ઇચ્છા ધરાવતા અને સંતાન મેળવવામાં અસમર્થ હોવાના સપનાને પણ પૂર્ણ કરે છે. હવે તમે સમજી ગયા હશો કે સરોગસી એટલે શું અને આ તકનીકનો ઉપયોગ કેમ કરવામાં આવે છે. …

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *