આજે અમે તમને એવી પાંચ વસ્તુઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. જેનો ઉપયોગ સવારે ખાલી પેટ પર કરવાથી શરીરને ફાયદો થાય છે. આ વસ્તુઓની મદદથી ઘણા રોગો શરીરથી દૂર રાખી શકાય છે. તેથી, તમારે દરરોજ સવારે આ વસ્તુઓનું સેવન કરવું જોઈએ. તે જ સમયે, આ વસ્તુઓ કંઈ કંઈ છે અને સવારે ખાલી પેટ પર ખાવાથી શું ફાયદા થાય છે. તેના વિશે આપણે આ લેખમાં જાણીશું..

Photo Credit

ગરમ પાણી
ગરમ પાણી આરોગ્ય માટે સારું માનવામાં આવે છે અને નવશેકું પાણી પીવાથી પેટ પર સારી અસર પડે છે. સવારે ઉઠ્યા પછી, નવશેકું પાણી પીવાથી શરીરનો શિકાર થાય છે અને શરીરમાં હાજર ઝેર શરીરમાંથી બહાર આવે છે. આ ઉપરાંત, નવશેકું પાણી ચયાપચયમાં વધારો કરે છે અને પેટમાં સંગ્રહિત ચરબી ઘટાડે છે. જો તમારે વજન ઓછું કરવું હોય અને શરીરને અંદરથી સાફ રાખવું હોય તો દરરોજ સવારે ઉઠો અને નવશેકું પાણી પીવો.

Photo Credit

સુકી દ્રાક્ષ
કિસમિસ સ્વાસ્થ્ય માટે પણ સારી માનવામાં આવે છે અને કિસમિસ ખાવાથી પણ શરીરને ફાયદો થાય છે. આયુર્વેદ અનુસાર જે લોકો રોજ સવારે ખાલી પેટ પર ભીના કિસમિસ ખાતા હોય છે. તેમના શરીરમાં લોહીનો અભાવ નથી. ખરેખર, કિસમિસની અંદર સારી માત્રામાં આયર્ન હોય છે, જે લોહીને વધારવાનું કામ કરે છે. આ સિવાય સવારે ખાલી પેટ પર કિસમિસ ખાવાથી શરીરની ઉર્જા બરાબર રહે છે અને શરીર સરળતાથી થાકતું નથી. સૂતા પહેલા દરરોજ રાત્રે બાઉલમાં પાણી ભરી તેમાં કિસમિસ પલાળી રાખો અને સવાર સુધી કિસમિસ ફૂલી જશે. સવારે આ પાણી કાઢો અને કિસમિસ ખાઓ. જો કે, ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ અને પી.સી.ઓ.ડી.થી પીડિત મહિલાઓએ તેને લેવી જોઈએ નહીં.

Photo Credit

બદામ
બદામ ખાવાથી મગજ પર સારી અસર પડે છે. તેથી, ડોકટરો દરરોજ સવારે ખાલી પેટ પર બદામ ખાવાની સલાહ આપે છે. તમારે દરરોજ સવારે ઓછામાં ઓછી 5 થી 10 પલાળેલી બદામ ખાવી જોઈએ. આ ખાવાથી મગજ ઝડપથી કામ કરશે અને શરીરને ઊર્જા પણ મળશે. જો કે, બદામની છાલ કાઢયા પછી જ ખાઓ. ખરેખર, ટેનીન નામનું તત્વ બદામની છાલમાં જોવા મળે છે, જે પોષક તત્ત્વોને શોષી લેતા રોકે છે.

Photo Credit

પપૈયા
પપૈયા ખાવાથી પેટ સ્વસ્થ રહે છે. સવારે ખાલી પેટ પર પપૈયું ખાવાથી પેટને યોગ્ય રીતે સાફ કરવામાં મદદ મળે છે. તેથી જે લોકોને પેટની સમસ્યા હોય છે તેમણે પપૈયા ખાવા જોઈએ. ગેસ ખાવાની પિતાની સમસ્યા દૂર થાય છે અને કબજિયાતથી પણ રાહત મળે છે.

Photo Credit

લીંબુનું શરબત
આ પાણી પીવાથી તમને અગણિત લાભ થાય છે. લીંબુનું સેવન કરવાથી પેટનું કામ બરાબર થાય છે અને વજન ઓછું થઈ શકે છે. દરરોજ સવારે તમે ઉઠો અને પ્રથમ એક ગ્લાસ લીંબુનું સેવન કરો. જો તમે ઇચ્છો, તો તમે આ પાણીમાં મધ પણ ઉમેરી શકો છો. જો કે, ડાયાબીટીસ ના દર્દીઓ લીંબુનાં પાણીમાં મધ ન મિક્સ કરો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *