ભારત અને દેશને મેન્યુફેક્ચરિંગ હબ બનાવવા તરફ સરકાર સતત નિર્ણયો લઈ રહી છે અને તેની અસર જોવા મળી રહી છે. ઇલેક્ટ્રોનિક્સ અને માહિતી ટેકનોલોજી પ્રધાન રવિશંકર પ્રસાદે જણાવ્યું હતું કે વિશ્વભરની 22 કંપનીઓએ પ્રોડક્શન લિંક્ડ પ્રોત્સાહન યોજના હેઠળ અરજી કરી છે.

Photo Credit

12 લાખ રોજગારી ઉભી થશે
પ્રસાદે કહ્યું કે આ કંપનીઓ આગામી પાંચ વર્ષમાં 11.5 લાખ કરોડ મોબાઇલ ફોન અને ઘટકો બનાવશે. તેમાંથી 7 લાખ કરોડના ઉત્પાદનની નિકાસ કરવામાં આવશે. તેમણે કહ્યું કે આ કંપનીઓ 3 લાખ સીધી અને લગભગ 9 લાખ આડકતરી નોકરીઓ પણ આપશે.

Photo Credit

11 હજાર કરોડનું રોકાણ
માહિતી અનુસાર, એપલની બીજી સૌથી મોટી કરાર ઉત્પાદક પેગાટ્રોન, સેમસંગ જેવી કંપનીઓએ આ યોજના માટે અરજી કરી છે. આ કંપનીઓએ આગામી સમયમાં 11 હજાર કરોડના જંગી રોકાણનું વચન આપ્યું છે.

આ યોજનાની કિંમત 41 હજાર કરોડ છે
ભારતને સ્માર્ટફોન એક્સપોર્ટ હબ બનાવવા માટે, મોદી સરકારે પ્રોડક્શન લિંક્ડ પ્રોત્સાહન યોજના શરૂ કરી છે. આ યોજનાનું બજેટ 11 હજાર કરોડ છે અને સરકારનો હેતુ વિશ્વની મોટી કંપનીઓને તેના દ્વારા ભારતમાં રોકાણ કરવા આકર્ષિત કરવાનો છે.

Photo Credit

આ વિદેશી કંપનીઓ છે
સૂત્રએ જણાવ્યું હતું કે યોજના હેઠળ દરખાસ્તો સબમિટ કરતી વિદેશી કંપનીઓમાં સેમસંગ, ફોક્સકોન હોન હેઈ, રાઇઝિંગ સ્ટાર, વિસ્ટ્રોન અને પેગાટ્રોન શામેલ છે. ફોક્સકોન, હોન હી, વિસ્ટ્રોન અને પેગાટ્રોન કરાર પર એપલ આઇફોનનું ઉત્પાદન કરે છે.

15 હજારથી ઓછા 2 લાખ મોબાઇલ સેટ બનાવવામાં આવશે
તાઇવાનનું પેગાટ્રોન ભારતમાં નવા રોકાણકાર છે. એપલ અને સેમસંગનો વૈશ્વિક મોબાઇલ ફોન વેચાણના વ્યવસાયમાં આશરે 60 ટકા હિસ્સો છે. “આ દરખાસ્તો મુજબ, આગામી પાંચ વર્ષમાં રૂ .15,000 થી વધુની કિંમતમાં નવ લાખ કરોડ રૂપિયાના મોબાઇલ હેન્ડસેટ્સનું નિર્માણ કરવામાં આવશે. તે જ સમયે, 2 લાખ કરોડ રૂપિયાના મોબાઇલ હેન્ડસેટ્સનું ઉત્પાદન 15,000 રૂપિયાથી નીચે થશે.

Photo Credit

આ ભારતીય કંપનીઓ છે
સૂત્રએ જણાવ્યું હતું કે સૂચિત ઉત્પાદન ક્ષમતા પણ લગભગ સાત લાખ કરોડ રૂપિયાની નિકાસ માંગને પહોંચી વળશે. આ યોજના હેઠળ અરજી કરનારી ભારતીય કંપનીઓમાં લાવા, ડિકસન ટેકનોલોજીઓ, માઇક્રોમેક્ટ અને પાઝેટ ઇલેક્ટ્રોનિક્સનો સમાવેશ થાય છે. આ યોજના હેઠળ લાવા આગામી પાંચ વર્ષમાં 800 કરોડ રૂપિયાના રોકાણનો ઇરાદો ધરાવે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *