વૈજ્ઞાનિકો આ વૈશ્વિક રોગચાળાની રસી માટે રાત-દિવસ મહેનત કરી રહ્યા છે. જેથી કોરોના ગ્રસ્ત વિશ્વને બચાવવા માટે ઘણા દેશોના વૈજ્ઞાનિકોએ દાવો કર્યો છે કે તેઓએ કોરોના વાયરસની રસી બનાવી છે. જો કે, વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનના જણાવ્યા મુજબ, હજી સુધી આવી કોઈ રસી બનાવવામાં આવી નથી. જેથી કોરોના વાયરસ રોકી શકાય.

Photo Credit

94 ટકા સફળતાનો કરવામાં આવ્યો દાવો
આ દરમિયાન, યુ.એસ.ની બાયોટેક ફર્મ ઇનોવિયોએ દાવો કર્યો છે કે કોરોનો વાયરસ રસીના પરીક્ષણ દરમિયાન સારા પરિણામો સામે આવ્યા છે. તેને દાવો કર્યો હતો કે આઇ.એન.ઓ.-4800 નામની રસી 40 લોકો પર હાથ ધરવામાં આવેલા ટ્રાયલ દરમિયાન 94% સફળ હતી.

Photo Credit

રસી રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો કરે છે
ક્લિનિકલ ટ્રાયલ દરમિયાન યુ.એસ. માં 18 થી 50 વર્ષની વયના 40 લોકોને રસી આપવામાં આવી હતી. આ લોકોને ચાર અઠવાડિયામાં રસીના બે ઇન્જેક્શન અપાયા હતા. પરીક્ષણના પરિણામો દર્શાવે છે કે આઈ.ઓ.ઓ.-4800 રસી બધા લોકોના શરીરમાં પ્રતિરક્ષા વધારે છે. કંપનીના જણાવ્યા અનુસાર આ સમયગાળા દરમિયાન રસીની કોઈ વિપરીત અસર જોવા મળી નથી.

Photo Credit

ડીએનએ રસી આનુવંશિક કોડમાંથી બનાવવામાં આવે છે
ઇનોવિયો કંપનીના વરિષ્ઠ ઉપાધ્યક્ષ કેટ બ્રોડ્રિકના જણાવ્યા અનુસાર, 10 જાન્યુઆરીએ, ચીની સંશોધનકારોએ કોરોના વાયરસનો આનુવંશિક કોડ બહાર પાડ્યો, અને ટીમે સોફ્ટવેર સાથેનો ક્રમ કોડેડ કર્યો અને સૂત્ર બનાવ્યું. આ ડીએનએ રસી કોરોના વાયરસના સ્પાઇક પ્રોટીન શોધી કાઢશે અને સમાન પ્રોટીન ઉત્પન્ન કરીને વાયરસને ગેરમાર્ગે દોરશે. જે પછી, વાયરસ તે પ્રોટીનની નજીક જતાની સાથે જ, તે રસીની અસરને કારણે નિષ્ક્રિય થઈ જશે.

Photo Credit

કોરોના સ્પાઇક પ્રોટીનને દૂર કરશે
સ્પાઇક પ્રોટીન માનવ શરીરમાં રોગપ્રતિકારક શક્તિનો વિકાસ કરશે. જો સ્પાઇક પ્રોટીન રસીમાંથી ઉત્પન્ન થાય છે, તો પછી શરીર તેને વાયરસ માનશે અને વધુ એન્ટિબોડીઝ બનાવશે. જ્યારે આ પ્રોટીનથી શરીરને કોઈ નુકસાન થશે નહીં. જ્યારે કોરોના વાયરસનો અંત આવશે.

Photo Credit

13 રસી ક્લિનિકલ ટ્રાયલ તબક્કે
હાલમાં કોરોના વાયરસ રસી પર 120 થી વધુ સહભાગીઓ કાર્યરત છે. જો કે, આ 13 રસીઓ ક્લિનિકલ ટ્રાયલ તબક્કામાં પહોંચી ગઈ છે. આમાંના મહત્તમ ચીનની રસી માનવ પરીક્ષણમાં ચાલે છે. ચાઇનામાં 5, બ્રિટનમાં 2, અમેરિકા, રશિયા, ઓસ્ટ્રેલિયામાં 3 અને જર્મનીમાં 1-1 ક્લિનિકલ ટ્રાયલ તબક્કામાં છે.

Photo Credit

રસી બજારમાં કેટલો સમય આવશે
સફળ ત્રણ તબક્કાના માનવ અજમાયશ પછી, તે સંબંધિત દેશના ડ્રગ રેગ્યુલેટરી કમિશનને તપાસ માટે આપવામાં આવશે. જે પછી તે દેશની સરકાર રસીથી સંબંધિત તમામ પાસાઓ નજીકથી અભ્યાસ કરશે. આ સમય દરમિયાન તે જોવામાં આવશે કે આ રસીથી માણસો પર કોઈ ખરાબ અસર પડે છે કે કેમ. તે પછી જ આ રસી ઉત્પાદન માટે મંજૂરી આપવામાં આવશે. આ પ્રક્રિયામાં સરેરાશ 3 થી 4 મહિનાનો સમય લાગે છે. જો કે, કોરોના વાયરસ રોગચાળાની તીવ્રતાને જોતા, બધા દેશો આ પ્રક્રિયા શક્ય તેટલી વહેલી તકે પૂર્ણ કરવા પ્રયત્ન કરશે. જેમાં 2 મહિનાનો સમય લાગી શકે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *