આજકાલ, દરેક ત્રીજા ભારતીયને મોટાપા સમસ્યા હોય છે. આ જાડાપણું તમારા લુકને જ નથી બગડતું, પણ અનેક રોગોને આમંત્રણ આપે છે. એક અભ્યાસ મુજબ મેદસ્વી લોકોમાં હાઈ બ્લડ પ્રેશર, સુગર અને હાર્ટ રોગો થવાની સંભાવના વધારે હોય છે. ખાસ કરીને તમારે તમારી પેટની ચરબી ઓછી કરવા પર ધ્યાન આપવું જોઈએ. લોકો મોટાપો ઘટાડવાની ઘણી રીતો અજમાવે છે. તેમાંથી કેટલાક સરળ છે પરંતુ કેટલાક ખૂબ મુશ્કેલ છે. આજે અમે તમને બતાવીશું કે ઘરે કેવી રીતે સરળ રીતે મોટાપો ઓછો કરવો.

લવિંગ ઓછો કરશે મોટાપો :

Image Credit

લગભગ દરેક ભારતીય રસોડામાં લવિંગ સરળતાથી મળી આવે છે. લવિંગનો વધુ ઉપયોગ એશિયન વાનગીઓમાં થાય છે. આ સુગંધિત મસાલા માત્ર ખાદ્યપદાર્થોનો સ્વાદ જ નહીં, પણ તમારું વજન પણ ઘટાડી શકે છે. બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે જો લવિંગને ખાસ રીતે ખાવામાં આવે તો તે ફેલાયેલી કમરને પાતળા કરવામાં મદદ કરે છે.

આમ કરે છે કામ :

Image Credit

લવિંગની અંદર પ્રોટીન, આયર્ન, કાર્બોહાઇડ્રેટ, કેલ્શિયમ, ફોસ્ફરસ, પોટેશિયમ, સોડિયમ અને હાઇડ્રોક્લોરિક એસિડ વિપુલ પ્રમાણમાં હોય છે. આ સિવાય તેમાં એન્ટિકોલેસ્ટેરિક અને એન્ટી-લિપિડ પ્રોપર્ટીઝ પણ હોય છે. તે તમારા શરીરના ચયાપચયને વધારવામાં મદદ કરે છે. જણાવી દઈએ કે, મને કહો કે જ્યારે તમારું ચયાપચય વધે છે, ત્યારે મોટાપો ઓછો થવા લાગે છે.

આ બીમારી માટે પણ અસરકારક છે લવિંગ :

Image Credit

મોટાપો ઓછો કરવા ઉપરાંત લવિંગ શરીરના અનેક રોગોને પણ દૂર કરે છે. તેમાં હાજર એન્ટીઓકિસડન્ટ શરીરના ઓક્સિડેટીવ સ્ટ્રેટ ઘટાડે છે. જ્યારે તમારો ઓક્સિડેટીવ તણાવ ઓછો થાય છે, ત્યારે ક્રોનિક રોગ પણ સમાપ્ત થવાનું શરૂ થાય છે. આ સિવાય લવિંગ બ્લડ સુગરને નિયંત્રણમાં રાખવામાં પણ મદદ કરે છે.

આવી રીતે બનાવો ડ્રીંક :

Image Credit

લવિંગ ને જયારે કાળા મરી, તજ અને જીરું જેવા અન્ય શક્તિશાળી મસાલા સાથે સેવન કરવામાં આવે છે ત્યારે લવિંગ શરીરના મેટાબોલિક રેટમાં ઝડપથી વધારો કરે છે. આની સાથે તમારો મોટાપો પણ ઝડપથી ઘટવાનું શરૂ થાય છે. તેથી, આપણે આ વજન ઘટાડવા નું ડ્રીંક બનાવવા માટે આ સામગ્રીનો ઉપયોગ કરશું.

સામગ્રી : ૫૦ ગ્રામ લવિંગ, ૫૦ ગ્રામ તજ, ૫૦ ગ્રામ જીરું :

વિધિ : આ ડ્રીંક બનાવવા માટે, એક વાસણ માં બધી સામગ્રી નાખી ને ખાંડી નાખો. તેને ત્યાં સુધી ખંડવા નું છે જ્યાં સુધી તમને તેની સુગંધ નાં આવે. આ પછી, તે બધું મિક્સરમાં પીસી લો અને બારીક પાવડર બનાવો. હવે તેને એર ટાઇટ ડબ્બા માં ભરો.

 સેવન કરવાની રીત :

Image Credit

ગેસ પર એક તપેલી માં પાણી ઉકાળવા રાખો. તેમાં બનાવેલું  એક ચમચી મિશ્રણ નાખો. જ્યારે પાણી ઉકળે, ગેસ બંધ કરો અને તેને ઠંડુ થવા દો. હવે તેમાં એક ચમચી મધ નાખો. લો તમારી ચરબી ઓછી કરવા માટે ડ્રીંક તૈયાર છે. દરરોજ તેને ખાલી પેટ પીવું.

નોંધ : જો તમને મસાલાઓથી એલર્જી છે, તો તેનો ઉપયોગ કરતા પહેલા ડોક્ટરની સલાહ લેવાનું ભૂલશો નહીં. લવિંગમાં હાજર યુજેનોલ કેટલાક લોકોમાં એલર્જીક પ્રતિક્રિયા પેદા કરી શકે છે.

ધ્યાનમાં રાખો કે માત્ર આ ઉપાય દ્વારા મોટાપો સંપૂર્ણપણે ઓછો થશે નહીં. આ સાથે, તમારે સ્વસ્થ આહાર અને નિયમિત વ્યાયામ પણ કરવા પડશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *