દોસ્તો હમણાં આપણે જોઈએ છીએ કે, લોકો કોઈ પણ યોજના કે નિયમને લઈને રસ્તાઓ પર આંદોલન વધુ માટે આવી જતા હોય છે. જ્યાં ત્યાં તોડફોડ તથા વધુ પડતાં ટોળામાં મનફાવે તેવું વર્તન કરતા હોય છે. જે લોકો સરકારની પ્રોપર્ટીને ખુબ જ નુકશાન કરે છે. પરંતુ વ્યક્તિઓ હવે પોલીસથી પણ કાબુ બહાર જવા લાગ્યા છે. જે ઘણી વખત પોલીસને પણ નુકશાન કરતા હોય છે. તો આજે અમે પોલીસની એક એવી વસ્તુ વિશે કહીશું, જે આવી ભીડ તથા કાબૂ બહાર થયેલા ટોળાને દુર કરવા માટે ખુબ જ અગત્યની છે.

તાજેતરમાં જ દિલ્લીના સીલમપુરમાં નાગરિકતા સંશોધન એક્ટને કારણે વિરુદ્ધ ભીડ ખુબ જ હિંસા બની ગઈ હતી. જેના લીધે ઓછુ પોલીસ બળ તથા સેફટીનું કોઈ આવશ્યક સાધન ન હોવાના લીધે, પોલીસે પાછળ હટવું પડે તેવી પરીસ્થિતિ બની ગઈ હતી. આવી લગભગ દેશમાં દરેક જગ્યાએ સ્થિતિ સર્જાય હતી. તો હવે પોલીસે આવી ભીડ સાથે વધુ બળ લડવા માટે એક નવા હાઈટેક ઉપયોગને શોધી કાઢ્યો છે. આ ઉપાય દિલ્લી પોલીસ દ્વારા શોધવામાં આવ્યો છે.

આ વખત વધુ પડતાં ટોળા સામે લડવા માટે સંવેદનશીલ ભાગમાં બુલેટ પ્રૂફ વાળી સ્પેશિયલ રિઝર્વ પોલીસ ફોર્સને મૌકા પર ઊભી કરવામાં આવી છે. ત્યાં રેપીડ એક્શન ફોર્સના જવાન તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે. સીમલપુરથી સબક લેતા પોલીસે પથ્થરો રોકવા માટે સ્પેશિયલ બોડી પ્રોટેક્ટર પહેર્યું હતું. ખુબ જ હાર્ડ પ્લાસ્ટિકમાંથી બનેલ આ જેકેટ બુલેટ પ્રૂફ નથી. પરંતુ તેનો ઉપાય ફક્ત પથ્થર, નાજુક વસ્તુ, બોટલ અને વિવિધ બીજી ફેંકવામાં આવતી વસ્તુને રોકવા માટે છે.

તેમની જોડે એક એવું પણ ઉપકરણ છે કે જેમાંથી 12 વોલ્ટનો કરંટ પણ પેદા કરતા હોય છે. આ ડિવાઈસને ઇલેક્ટ્રિક સેફટી શિલ્ડ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ સાધન જો કોઈને લગાવવામાં આવે તો સામે વાળા માણસને 12 વોલ્ટનો કરંટ લાગે છે.

પરંતુ દોસ્તો આ સાધન દિલ્લીમાં પ્રથમ વાર ઉપયોગમાં કરવામાં આવ્યું છે. તાજેતરમાં, રેપીડ એક્શન ફોર્સની જોડે આ ડિવાઈસ પહેલાથી જ છે. જો પ્રોટેક્ટર ઉગ્ર બની જાય, તે પરીસ્થિતિમાં આ ડિવાઈસનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. દિલ્લીના સીમલપુર ભાગમાં આ ડિવાઈસનો ઉપયોગ કરવા માટે લાવવામાં આવ્યું હતું.

તમને કહી દઈએ કે નાગરિકતા સંશોધન કાનુન સામે 17 ડિસેમ્બર 2019 ના રોજ સમગ્ર ભારત દેશમાં પ્રદર્શન થયું હતું. જેમાં દેશના ખૂણે ખૂણે માણસોએ ખુબ જ પ્રદર્શન કર્યા હતા. તો આ મુદ્દેલ લોકોની એવી માંગ હતી કે નવો નાગરિકતા કાનુનનો નિયમ પરત લેવામાં આવે. આ પ્રદર્શનમાં ઘણા નાગરિકોની ગાડીઓ અને વિવિધ પબ્લિક પ્રોપર્ટીને નુકશાન કરવામાં આવ્યું હતું. પરંતુ મુખ્યત્વે સૌથી વધારે નુકશાન પોલીસ ફોર્સે ઉઠાવવું પડ્યું હતું. પોલીસના જવાનો પર પણ ભીડ દ્વારા હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો. જેમાં પોલીસ જવાનોના જીવ પણ જોખમમાં આવી ગયા હતા. તો આ બાબતને લઈને પોલીસ સામે આ ડિવાઈસને સમાવેશ કરવામાં આવ્યું છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *