આપણા ભારત દેશમાં એક એવું ગામ છે, કે જ્યાના સુમસામ રસ્તાઓ તથા વધુ ડરાવનો માહોલ તમને પણ ડરાવી શકે છે. પરંતુ અગત્યની વાત એ છે કે અહીં જવા પર તમને પાડોશી દેશ શ્રીલંકા નજીકથી દેખાવા મળશે. જી હા, અહીં વાત કરી રહયા છીએ, ધનુષકોડિ ગામની, જે ખાલી છે, વેરાન છે, પરંતુ શ્રીલંકાથી માત્રને માત્ર 18 કિલોમીટર દૂર છે. ધનુષકોડિ ગામ ભારત તથા શ્રીલંકા વચ્ચે એકમાત્ર સ્થલીય સીમા છે, કે રેતીના ઢગલા પર માત્ર 50 ગજની લંબાઈમાં વિશ્વના સૌથી નાના સ્થળોમાંનું એક છે.

સમાન્ય શબ્દોમાં કહીએ તો ભારતના છેવાડા પર એક એવી વેરાન જગ્યા આવેલી છે જ્યાથી શ્રીલંકા ચોખ્ખું દેખાય છે. જો કે હવે આ જગ્યા ભૂતિયા શહેરોની યાદીમાં સમાવેશ થઇ ગઈ છે. કેમ કે આ વિસ્તારમાં અંધારામાં ફરવાની સખત મનાઈ છે. આ જગ્યા ડરવાની હોવા છતાં પ્રવાસીઓને પોતાની તરફ આકર્ષિત કરવામાં સફળ છે.

પ્રવાસ ક્ષેત્રમાં આ જગ્યા તાજેતરમાં ઉભરાઈને આવી છે. મોટી સંખ્યામાં પ્રવાસીઓ આ ભૂતિયા શહેરને દેખવા આવે છે. ભારતીય જળસેનાએ પણ અહીં ચોકીની એક સ્થાપના કરી છે. ધનુષકોડિમાં તમે હિન્દ મહાસાગરના ઊંડા અને તોફાની પાણીને બંગાળની ખાદીના છીછરા અને શાંત પાણીમાં મળતા જોઈ શકો છો. કારણ કે અહીં સમુદ્ર છીછરો છે, તો તમે બંગાળની ખાડીમાં જઈ શકો છો અને રંગીન માછલીઓ, સમુદ્રી શેવાળ, સ્ટારફિશ વગેરે જોઇ શકો છો.

ચક્રવાતમાં બરબાદ થયુ ધનુષકોડિ:

પસાર થઈ ગયેલા સમયનું રંગીન જીવન અહીં આજે પણ ખંડેરોમાં દેખાવા મળે છે. 1964ના ચક્રવાત પહેલા, ધનુષકોડિ એક ઉભરતું પ્રવસિય સ્થળ અને તીર્થ સ્થળ હતુ. જો કે શ્રીલંકા માત્ર 18 કિલોમીટર જ દૂર છે, ધનુષકોડિ અને શ્રીલંકાના થલાઈમન્નાર વચ્ચે યાત્રીઓ અને સામાનોને સમુદ્ર પર કરવા માટે ઘણી સાપ્તાહિક ફેરી સેવાઓ પણ હતી. તીર્થયાત્રીઓ તથા યાત્રીઓની જરૂરતને ધ્યાને રાખીને ત્યાં હોટલ, કપડાની દુકાનો અને ધર્મશાળાઓ પણ આવેલી હતી

ધનુષકોડિ માટે રેલ લાઈન, જે ત્યારે રામેશ્વરમ જતી ન હતી અને જે 1964ના ચક્રવાતમાં દૂર થઇ ગઈ, જે સીધી મંડપમથી ધનુષકોડિ જતી હતી. એ દિવસોમાં ધનુષકોડિમાં રેલવે સ્ટેશન, એક નાનું રેલવે હોસ્પિટલ, એક પોસ્ટ ઓફિસ અને કેટલાક સરકારી પાર્ટ જેમ કે માછલી પાલન વગેરે હતા.

પૌરાણિક માન્યતા:

હિન્દૂ ધર્મગ્રંથો પ્રમાણે, રાવણના ભાઈ તથા રામના સહયોગી ગણાતા વિભીષણના અનુરોધ પર રામે પોતાના ધનુષના એક છેડાથી સેતુને તોડી દીધો અને આ પ્રકારે આનું નામ ધનુષકોડિ પાડ્યું હતું. કોડિનો સીધો અર્થ એક છેડો થાય છે. એટલે ધનુષકોડિ નામ પડ્યું આ જગ્યાનું.

એવું પણ માનવમાં છે કે રામે પોતાના પ્રખ્યાત ધનુષના એક છેડાથી સેતુ માટે આ સ્થાનને બતાવ્યું હતું. સામાન્ય રીતે જોવા જઈએ તો બે સમુદ્રના સંગમ પર પવિત્ર સેતુમાં સ્નાન કરીને તીર્થયાત્રી રામેશ્વરમ માટે પોતાની યાત્રા ચાલુ કરે છે. એક રેખામાં જ મળતા પથ્થરો-ખડકો અને ટાપુઓની શ્રેણીને પ્રાચીન સેતુના ધ્વંસવિશેષના રોપમાં જોવા મળે છે, જેને રામસેતુના નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે.

કહેવામાં આવે છે કે કાશી તીર્થયાત્રા મહોદધિ (બંગાળની ખાડી) તથા રત્નાકર (હિન્દ મહાસાગર)ના સંગમ પર ધનુષકોડિમાં પવિત્ર સ્થાનની સાથે રામેશ્વરમમાં પૂજા સાથે જ પૂરી થાય છે. સેતુનો સીધો અર્થ અર્થ પૂલ થાય છે. રામ દ્વારા લંકા પહોંચવા માટે મહાસાગર પર બનાવવામાં આવેલા પૂલના રૂપમાં હવે તે વિશેષ મહત્વ મેળવી ચૂક્યું છે.

strong>Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *