સિદ્ધિવિનાયક મંદિર ભગવાન ગણેશ ના સૌથી પ્રખ્યાત મંદિરો પૈકી એક છે. આ મંદિર મહારાષ્ટ્ર ના મુંબઈ શહેરમાં સ્થિત છે તથા કરોડો માણસોની આસ્થા સિદ્ધિવિનાયક મંદિર થી સંતાયેલી છે. દર વર્ષે કરોડો રૂપિયા નો ચઢાવો આ મંદિરમાં ચઢાવવા માં આવે છે અને દૂર વિદેશથી લોકો આ મંદિરમાં આવીને ગણપતતિજી ના સુંદર દર્શન કરે છે.

ગણેશ ચતુર્થીના દિવસ પર આ મંદિરમાં વધુ ભીડ જોવા મળે છે અને કેટલાક પ્રકારના અનોખા કાર્યક્રમો પણ એ સમયે મંદિરમાં કરવામાં આવે છે. સિદ્ધિવિનાયક મંદિરને સિદ્ધિવિનાયક નામ કઈ રીતે પ્રાપ્ત થયું અને સિદ્ધિવિનાયક મંદિર સાથે સંકળાયેલા કેટલાક રોચક તથ્યોના વિશે આજે અમે તમને કહેવા જઈ રહ્યા છે.

કેમ કહેવામાં આવે છે સિદ્ધિવિનાયક મંદિર


ભગવાન શ્રી ગણેશ નાં ઘણા બધા રૂપ નું વર્ણન પુરાણોમાં કરવામાં આવ્યું છે અને સિદ્ધિવિનાયક સ્વરૂપે ભગવાન ગણેશજીના સૌથી માનીતા રૂપો માંથી એક છે. સિદ્ધિવિનાયક રૂપની સાથે ભગવાન ગણેશની સૂંઢ જમણી બાજુ આવેલી હોય અને આ મંદિરમાં ભગવાન ગણેશજીને સિદ્ધિ વિનાયક રૂપની પૂજા અર્ચના કરવા માં આવે છે. જેના લીધે આ મંદિરને સિદ્ધિવિનાયક મંદિર તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. એવી માન્યતા પણ છે કે જે લોકો સાચા મન થી ગણેશજી ના સિદ્ધિવિનાયક રૂપ ની પૂજા કરે છે એની બધી જ ઈચ્છા પૂરી થઈ જાય છે.

સિદ્ધિવિનાયક મંદિર સાથે સંકળાયેલા કેટલાક રોચક તથ્ય

સિદ્ધિવિનાયક ને “નવસાચા ગણપતિ” તથા “નવસાલા પાવણારા ગણપતિ” ના અનોખા નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે. આ એક મરાઠી નામ છે, જેનો સીધો અર્થ છે કે ભગવાનના સાચા દિલથી જે પણ વસ્તુ માંગવામાં આવે એ ભગવાન અવશ્ય આપે છે.

સિદ્ધિવિનાયક મંદિર એક જૂનું મંદિર છે તથા આ મંદિર નું નિર્માણ 19 નવેમ્બર 1801ના દિવસે કરવામાં આવ્યું હતું. લક્ષ્મણ વિથુ પાટિલ નામ ના એક ઠેકેદાર દ્વારા આ મંદિર બનાવવામાં આવ્યું હતું. જ્યારે આ મંદિર ની રચના કરી હતી તો ઘણું નાનું હતું. જોકે પછી થી આ મંદિર નો વિસ્તાર કરી દેવા માં આવ્યો.

એવી કહેવત છે કે જે લોકો ચંપલ વિના આ મંદિરમાં આવે છે એમની દરેક પ્રાર્થના ભગવાન અવશ્ય પૂરી કરે છે અને આ કારણથી ઘણા માણસો ચંપલ વગર ચાલીને સિદ્ધિવિનાયક ના દર્શન કરવા માટે દર વર્ષે આવે છે.
ગણેશજી ની મૂર્તિ ની જોડે એમની બંને પત્નીઓ રિદ્ધિ તથા સિદ્ધિ ની પણ પૂજા આ મંદિર માં અવશ્ય કરવા માં આવે છે અને આ બંને પ્રતિમાઓ ગણેશજી ની સાથે વિરાજમાન છે.

સિદ્ધિવિનાયક મંદિર બનવાથી ચાલુ કરીને એક પ્રાચીન કથા સંકળાયેલી છે, એ કથા અનુસાર આ મંદિર નું નિર્માણ કરવા માટે એક ગરીબ ખેડૂત સ્ત્રી એ પૈસા દાન આપ્યા હતા. વાસ્તવમાં આ સ્ત્રીને બાળક ન હતું અને આ સ્ત્રી એ ભગવાનથી સંતાન પ્રાપ્તિ ની કામના કરતા આ મંદિર ના નિર્માણ માટે ધનરાશિ આપી હતી.


સિદ્ધિવિનાયક મંદિર માં હમેશા આરતી કરવામાં આવે છે. પરંતુ મંગળવારે થનાર આરતી ખાસ હોય છે જેથી આ આરતી નો ભાગ બનવા માટે લોકો દુર દુર થી આવે છે.

આ મંદિરમાં ચાંદી ના બે સુંદર ઉંદર પણ બનાવવામાં આવ્યા છે અને એવું માનવામાં આવે છે કે આ ઉંદરને કાનમાં જે પણ મનમાં ઈચ્છા હોય તે બોલવામાં આવે એ અવશ્ય પૂરી થઈ જાય છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *