દેશમાં કોરોના રોગચાળા સામે યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે. આ જીવલેણ વાયરસને હરાવવા દરેક રાજ્યોએ મોટી તૈયારીઓ કરી છે. ખૂબ જ ચેપી હોવાને કારણે, આ રોગથી પીડિત લોકોની સંખ્યા દરરોજ વધી રહી છે પરંતુ સારી વાત એ છે કે કોવિડ -19 ને કારણે દેશમાં મૃત્યુની સંખ્યામાં ઘટાડો થયો છે અને આ રોગથી સાજા થનારા લોકોની સંખ્યા પણ ઝડપી છે.

Photo Credit

મૃત્યુ સંખ્યામાં ઘટાડો થયો
45 દિવસ પહેલા કોવિડ -19 ના લોકોના મોતનું પ્રમાણ 3.3% હતું જ્યારે હવે તે ઘટીને 2.83% પર આવી ગયું છે. 18 મેના રોજ મૃત્યુ દર 3.15% હતો જ્યારે 3 મેના રોજ તે 3.25% હતો. સત્તાવાર આંકડા મુજબ ભારતમાં દરરોજ સૌથી વધુ મોત 230 છે. દેશમાં કોરોનાથી મૃત્યુ પામેલા લોકોની સંખ્યા વધીને 5,394 થઈ ગઈ છે અને માંદા લોકોની સંખ્યા 1 લાખ 90 હજારથી વધુ છે.

ડીસ્ચાર્જ થનારા લોકોની સંખ્યામાં વધારો
દેશમાં હાલમાં 93,322 સક્રિય કેસ છે. 91,818 કોરોનાથી ઘરે ગયા છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં 4,835 લોકોને હોસ્પિટલોમાંથી રજા આપવામાં આવી છે. કેન્દ્ર સરકારની 8 મી મેના માર્ગદર્શિકા અનુસાર, જો હળવા અને મધ્યમ કોરોનાથી પીડાતા દર્દીઓમાં લક્ષણોમાં વધારો થતો નથી તો તેઓ 10 દિવસ પછી તંદુરસ્ત જાહેર કરવામાં આવી રહ્યા છે. એટલે કે, આવનારા સમયમાં કોરોનાથી સાજા થનારા લોકોની સંખ્યા ઝડપથી વધશે.

Photo Credit

રિકવરી રેટમાં પણ સુધારો થયો
કોવિડ -19 થી પણ પુન પ્રાપ્તિ દર સુધર્યો છે અને 48.19% પર પહોંચી ગયો છે. કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રાલયના ડેટા અનુસાર, 18 મેના રોજ વસૂલાત દર 38.29% હતો જ્યારે 3 મેના રોજ તે 26.59% રહ્યો હતો. 15 એપ્રિલનો દર ફક્ત 11.42% હતો. પુન પ્રાપ્તિ દરમાં વધારો એ સંકેત આપે છે કે દેશમાં રોગની ઝડપથી ઓળખ અને સારવાર કરવામાં આવી રહી છે. જુદા જુદા રાજ્યોમાં પુન પ્રાપ્તિ દર જુદો છે, પરંતુ એકંદરે તસ્વીર પ્રોત્સાહક છે.

..ત્યારબાદ મૃત્યુની સંખ્યામાં ઘટાડો થયો છે
આરોગ્ય મંત્રાલયના જણાવ્યા મુજબ, દેશમાં મૃત્યુઆંકોમાં સતત ઘટાડો થવાનું મુખ્ય કારણ સમયસર તપાસ અને આ રોગની તાત્કાલિક સારવાર છે.

Photo Credit

હવે કેસ વધશે ..
અધિકારીઓનું કહેવું છે કે આવતા વર્ષોમાં રાજ્યોમાં કોરોના કેસોમાં વધારો થશે કારણ કે પરપ્રાંતિય મજૂરો તેમના ઘરે પાછા ફર્યા છે અને લોકડાઉન હળવું કરવામાં આવ્યું છે. સરકાર મહત્તમ પરીક્ષણ અને દર્દીઓની ઝડપી પુન પ્રાપ્તિનું લક્ષ્ય રાખે છે.

મહારાષ્ટ્ર અને દિલ્હી પર તણાવ
મહારાષ્ટ્ર અને દિલ્હી સહિત અન્ય ઘણા રાજ્યોમાં કોરોના દર્દીઓની સંખ્યા તણાવ આપી રહ્યા છે પરંતુ પરિસ્થિતિ હજી ખરાબ નથી.

Photo Credit

અન્ય દેશો કરતા ભારતની સ્થિતિ સારી છે
જ્યાં સુધી કોરોના વાયરસથી થતા મૃત્યુની સંખ્યાની વાત છે, આરોગ્ય મંત્રાલયના જણાવ્યા મુજબ, વૈશ્વિક સ્તરે કોવિડ -19 થી થતા મૃત્યુની ટકાવારી 6.19 છે. ફ્રાન્સમાં સૌથી વધુ 19.35%, ત્યારબાદ બેલ્જિયમ 16.25%, ઇટાલી 14.33 અને યુકે 14.07% છે.

દેશમાં પરીક્ષણમાં વધારો થયો
કેન્દ્ર સરકારે કહ્યું કે દેશમાં પરીક્ષણ સુવિધા વધી છે, હવે તેનો પરીક્ષણ 676 લેબમાં કરવામાં આવી રહ્યું છે. પરીક્ષણ પ્રયોગશાળાઓમાંથી 472 સરકારી છે જ્યારે 204 ખાનગી છે. લગભગ 38 લાખ 37 હજાર 207 નમૂના પરીક્ષણો કરવામાં આવ્યા છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *