ગુજરાત, અમદાવાદની ઘણી સગર્ભા સ્ત્રીઓ જ્યારે બાળકોને જન્મ આપતા પહેલા કરાવવામાં આવતી પરીક્ષણોમાં કોરોના પોઝિટિવ મળી ત્યારે સમગ્ર તંત્ર ચોંકી ઉઠયું હતું. મોટે ભાગે તેમાં કોઈ લક્ષણો જોવા મળ્યા ન હતા, પરંતુ તે કન્ટેન્ટ ઝોનમાં રહ્યા અને કદાચ સમુદાય સ્થાનાંતરણ દ્વારા વાયરલ ચેપ લાગ્યો. અહીંની સિવિલ હોસ્પિટલ, એસવીપી, સોલા સિવિલ, શારદાબેન અને એલજી હોસ્પિટલોમાં, કોરોના ચેપગ્રસ્ત 172 મહિલાઓએ બાળકોને જન્મ આપ્યો હતો, જેમાંથી 44 નવજાત સંક્રમિત હોવાનું જાણવા મળ્યું છે.

Photo Credit

સ્ત્રીઓને નવજાતની સલામતીની ચિંતા
સિવિલ હોસ્પિટલના સ્ત્રીરોગવિજ્ઞાન અને પ્રસૂતિવિજ્ઞાન વિભાગના મુખ્ય તબીબ અમી મહેતાએ જણાવ્યું હતું કે, “મહિલાઓ પૂછે છે તે પહેલો પ્રશ્ન એ છે કે શું તેમનું બાળક સુરક્ષિત રહેશે.” આંકડા દર્શાવે છે કે છેલ્લા 2 મહિનામાં 90 બાળકોને ડિલિવરી કરવામાં આવી હતી, જેમાં કોરોના ચેપ લાગતી મહિલાઓનો પણ સમાવેશ થાય છે. જો કે, આ કિસ્સાઓમાં 30 ટકાથી ઓછા કેસમાં બાળકો પોઝિટિવ જોવા મળ્યા છે.

Photo Credit

સ્ત્રીઓ કોરોનાનો સારી રીતે સામનો કરે છે
તેવી જ રીતે, એસવીપી હોસ્પિટલમાં 70 કોરોના પોઝિટિવ મહિલાઓને ડિલિવરી કરવામાં આવી હતી. જેમાંથી 15 કે 21.4 ટકા બાળકો કોરોના પોઝિટિવ હોવાનું જણાયું છે. અહીં ડો.પરુલ શાહે કહ્યું કે કોરોના પોઝિટિવ મહિલાઓ સ્વાઇન ફ્લૂ જેવા ચેપગ્રસ્ત રોગો કરતાં વધુ સારી રીતે સામનો કરી રહી છે. બધી સ્ત્રીઓમાંથી એક જ સ્ત્રીને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ છે. જ્યારે બાકીના બધા જ સ્વસ્થ છે.

Photo Credit

ચેપગ્રસ્ત માતાની સારવાર માટેની કાર્યવાહીમાં વિલંબ
સોલા સિવિલ હોસ્પિટલના ડો.અજય દેસાઇએ જણાવ્યું હતું કે, “કોરોના ચેપગ્રસ્ત 12 મહિલાઓને હોસ્પિટલમાં પહોંચાડવામાં આવી હતી. જેમાંથી કોઈ પણ બાળકોમાં કોઈ ચેપ લાગ્યો નથી.” કેટલાક કિસ્સાઓમાં, ગર્ભાવસ્થાને લીધે જટિલતા વિકસી છે કારણ કે આ સ્થિતિ ઇમ્યુનો-સપ્રેસન્ટ છે. જો સી-સેક્શન જેવી કાર્યવાહીમાં થોડા દિવસો મોડું થાય છે, તો તે માતાને કોરોના લક્ષણો આપી શકે છે, તેથી તે સુધારી શકાય છે. પરંતુ ઇમરજન્સી કેસો માટે કોઈ વિકલ્પ નથી અને અમે બધી પ્રક્રિયાઓ કાળજીપૂર્વક અમલ કર્યો છે.

Photo Credit

માતાથી બાળકમાં સંક્રમણ – વર્ટીકલ પ્રસારણ
નિષ્ણાતો કહે છે કે મોટાભાગની મહિલાઓ 20 થી 30 વર્ષની વય વર્ગની હોય છે, જેમાં આ રોગ જોવા મળ્યો ન હતો. મોટાભાગના બાળકો આ ચેપથી બચી ગયા હતા. ડો.મહેતાએ કહ્યું, ‘માતાથી બાળકમાં વાયરલ ચેપનું સ્થાનાંતરણ વર્ટિકલ ટ્રાન્સમિશન તરીકે ઓળખાયું, જેનો અભ્યાસ કરવાની જરૂર છે. બાળકના ધોરણનો અભ્યાસ કરવો મહત્વપૂર્ણ છે. જેમ કે તે સકારાત્મક છે કે નકારાત્મક, જ્યારે એન્ટિબોડીઝ વિકસિત થાય છે, તેને મુશ્કેલી શું છે, જોકે આવું તમામ કેસોમાં બન્યું નથી.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *