અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે ચીન સામે ગુસ્સો વ્યક્ત કરતા કેટલાક ચીનના નાગરિકોના યુ.એસ.માં પ્રવેશ પર પ્રતિબંધ જાહેર કર્યો છે. એટલું જ નહીં, તેઓએ યુ.એસ.માં ચીન તરફથી આવતા રોકાણના નિયમો કડક બનાવવાનો નિર્ણય પણ કર્યો હતો. તમને જણાવી દઇએ કે થોડા દિવસો પહેલા યુએસ કોંગ્રેસમાં ચીન સામે કડક પગલા ભરવા માટે એક બિલ રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું.

Photo Credit

યુ.એસ. નવી મુસાફરી સલાહકાર આપશે
વ્હાઇટ હાઉસ ખાતે મીડિયાને સંબોધન કરતા ટ્રમ્પે એમ પણ કહ્યું હતું કે તેઓ ચીનના નવા સુરક્ષા કાયદાના જવાબમાં હોંગકોંગ સાથે વિશેષ વેપાર કરાર સમાપ્ત કરી રહ્યા છે. તેમણે એમ પણ કહ્યું હતું કે યુ.એસ. તેના નાગરિકોની હોંગકોંગની મુસાફરીને લઇને નવી મુસાફરીની સલાહ આપશે. તેનાથી ચીનની મુશ્કેલીઓ વધશે.

Photo Credit

‘દુનિયાને ચીન તરફથી જવાબોની જરૂર છે’
ટ્રમ્પે ચીન સામે આક્રમક રીતે કહ્યું હતું કે વિશ્વને ચીન તરફથી જવાબોની જરૂર છે. ટ્રમ્પે કોરોનાને ચીનના વુહાન વાયરસ તરીકે વર્ણવતા કહ્યું કે, “ચીને વુહાન વાયરસને છુપાવીને કોરોનાને આખા વિશ્વમાં ફેલાવવાની મંજૂરી આપી.” આના લીધે વૈશ્વિક રોગચાળો થયો, જેમાં 1 મિલિયનથી વધુ અમેરિકન નાગરિકો માર્યા ગયા. આ વાયરસથી સમગ્ર વિશ્વમાં લાખો લોકો મરી ગયા.

Photo Credit

અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિએ પણ ચીન પર બૌદ્ધિક સંપદા ચોરીનો આરોપ લગાવ્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે ચીને અમેરિકાના અબજો ડોલરની કમાણી કરી હતી જ્યારે અહીંના લોકોને નોકરી આપતા નથી. ચીને વર્લ્ડ ટ્રેડ ઓર્ગેનાઇઝેશન સાથે કરેલી પ્રતિબદ્ધતાઓનું પણ ઉલ્લંઘન કર્યું છે.

ચીન ગેરકાયદેસર રીતે દાવો કરી રહ્યું છે
ટ્રમ્પે આરોપ લગાવ્યો કે આ ટાપુ ઇંડો-પેસેફિક ક્ષેત્રમાં ગેરકાયદેસર રીતે પોતાનો દાવો કરી રહ્યો છે. સ્વતંત્ર સંશોધક અને આંતરરાષ્ટ્રીય દરિયાઇ વેપાર માટે તે ખતરો છે. આ સિવાય ચીને હોંગકોંગને લઈને આપેલા વચનને પણ તોડ્યું છે.

Photo Credit

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *