ગૃહ મંત્રાલયે લોકડાઉન 5.0 માટે માર્ગદર્શિકા જાહેર કરી છે. આ અંતર્ગત કન્ટેન્ટ ઝોનની બહાર તબક્કાવાર મુક્તિ આપવામાં આવશે, પરંતુ હાલના સમયે તેના પર સંપૂર્ણ પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવશે. કન્ટેનમેન્ટ ઝોનની બહાર સંપૂર્ણપણે મુક્તિ રહેશે. આ દિશાનિર્દેશો 1 જૂનથી 30 જૂન સુધી લાગુ રહેશે.

Photo Credit

રાત્રિ દરમિયાન કર્ફ્યુ ચાલુ રહેશે. આવશ્યક બાબતો માટે કોઈ કર્ફ્યુ રહેશે નહીં. નાઇટ કર્ફ્યુ હવે રાત્રે 9 થી સવારે 5 વાગ્યા સુધી રહેશે. હમણાં સુધી તે સાંજના 7 થી સવારના 7 સુધીનું હતું. સરકાર શાળા-કોલેજો અને શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ ખોલવા પાછળથી નિર્ણય લેશે.

મંદિર-મસ્જિદ-ગુરુદ્વારા-ચર્ચ ખોલવામાં આવશે. ઘણા રાજ્યો ઇચ્છતા હતા કે મોલ તબક્કાવાર ખોલવામાં આવે. જુલાઇથી બીજા તબક્કામાં શાળાઓ અને કોલેજો ખોલવામાં આવી શકે છે. રેસ્ટોરાં અને હોટલો 8 જૂનથી ખુલશે. સામાજિક અંતર અને માસ્ક પહેરવાનું જરૂરી રહેશે. ધાર્મિક સ્થળો અને સલુન્સ ખોલવામાં આવશે, પરંતુ કેટલીક શરતોનું પાલન કરવું પડશે.

Photo Credit

એક રાજ્યથી બીજા રાજ્યમાં જવા પરનો પ્રતિબંધ સંપૂર્ણપણે હટાવવામાં આવ્યો છે. રાજ્ય પણ એક જિલ્લાથી બીજા જિલ્લામાં જઈ શકશે, પરંતુ સામાજિક અંતરને અનુસરવું પડશે. ક્યાંક જતાં પહેલાં કોઈની પરવાનગી લેવાની જરૂર નથી.

હવે રાજ્ય સરકારોને વધુ સત્તા આપવામાં આવી છે. રાજ્યોમાં બસ અને મેટ્રો સેવાઓ કેવી રીતે શરૂ થશે તે રાજ્ય સરકાર નક્કી કરશે. કેન્દ્ર સરકારે પ્રતિબંધ હટાવ્યો છે, પરંતુ રાજ્ય સરકાર તેના સ્તરે પ્રતિબંધ લાદી શકે છે. હજુ વધુ માહિતી રાજ્ય સરકાર દ્વારા આપવામાં આવશે.

Photo Credit

આ સિવાય 8 જૂન પછી હોટલ, શોપિંગ મોલ અને ધાર્મિક સ્થળ ખૂલી શકશે, આ દરમિયાન કન્ટેન્ટમેંટ ઝોન લોકડાઉન 30 જૂન સુધી લાગુ રહેશે.

ધાર્મિક સ્થળો, શોપિલ મોલ, હોટેલ- રેસ્ટોરન્ટસ અને અન્ય રહેવાની સુવિધઓ 8 જૂન પછી શરતો સાથે ખોલી શકાશે. સમગ્ર દેશમાં રાતે 9 થી સવારે 5 વાગ્યા સુધી 30 જુન સુધીમાં ક્યાંય પણ પરિવહન નહીં કરી શકાય, માત્ર આવશ્યક વાહનો જ ફરી શકશે

Photo Credit

સ્કૂલ, કોલેજ અને શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ તથા ટ્યૂશન ક્લાસિસ રાજ્ય સરકાર અને કેન્દ્રસાશિત પ્રદેશો વહીવટી વિભાગની ગાઈડલાઈન બાદ ખોલી શકાશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *