આપણા દેશમાં ઘણા દેવી-દેવતાઓની પૂજા કરવામાં આવે છે અને આ કારણોસર અહીં તમામ પ્રકારના મંદિરો જોવા મળે છે. કેટલાક મંદિરો છે જે તેમની સુંદર કલાકારી અને આશ્ચર્યજનક કારણોને લીધે ખૂબ પ્રખ્યાત છે. આવું જ એક મંદિર છે તમિલનાડુ રાજ્યના તિરુનેલવેલીનું નેલ્લઈઅપ્પર મંદિર. ભગવાન શિવ આ મંદિરમાં રહે છે. તેનું નિર્માણ 700 બીસીમાં થયું હતું. આજે પણ આ મંદિર સમાન સુંદરતા અને શક્તિ સાથે ઉભું છે. ભગવાન શિવના દર્શન કરવા અને આ મંદિરની સુંદરતા જોવા માટે હજારો અને લાખો ભક્તો અહીં આવે છે, પરંતુ આ મંદિરની એક વધુ ખાસ વસ્તુ છે જે લોકોને આકર્ષિત કરે છે.

નેલ્લઈઅપ્પર મંદિરની સુંદરતા તેમજ તેના પત્થરોમાંથી નીકળતું સુરીલું સંગીત ઘણા લોકોને આકર્ષિત કરે છે. આ મંદિરને એક સંગીત સ્તંભ પણ કહેવામાં આવે છે કારણ કે તમે આ મંદિરમાં સ્થિત પત્થરના થાંભલાઓ માંથી મધુર સંગીતની ધૂન કાઢી શકો છો. તિરુનેલવેલી મંદિર 7 મી સદીમાં બનાવવામાં આવ્યું હતું અને તે પાંડ્યો દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું.

 

મંદિર 14 એકર છે અને તેનો મુખ્ય દરવાજો 850 ફૂટ લાંબો અને 756 ફૂટ પહોળો છે. તેના સંગીત ધ્રુવો નિંદારેસર નેદુમરણ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યા હતા, જે તે સમયના શ્રેષ્ઠ કારીગર માનવામાં આવતા હતા. આ મંદિરમાં સ્થિત થાંભલાઓ ખૂબ જ મધુર અવાજ ઉત્પન્ન કરે છે. અહીં મંદિરે દર્શન કરવા આવતા ભક્તો આ સંગીતથી મંત્રમુગ્ધ થાય છે અને સાથે જ તેઓ આશ્ચર્યચકિત થાય છે. આ થાંભલાઓ માંથી ઘંટ કલાકો જેવા મધુર અવાજ બહાર નીકળે છે.

સૌથી રસપ્રદ બાબત એ છે કે તમે આ થાંભલાઓમાંથી સાત રંગોનું સંગીત કાઢી શકો છો. આ મંદિરનું સ્થાપત્ય દરેકને આશ્ચર્યચકિત કરે છે. અહીં એક જ પથ્થરમાંથી  48 સ્તંભ બનાવવામાં આવ્યા છે જ્યારે બધા 48 થાંભલા મુખ્ય સ્તંભની આજુબાજુ ઘેરાયેલા છે. આ મંદિરમાં 161 એવા સ્તંભો છે જ્યાંથી આ સુરીલું સંગીત બહાર આવે છે. એટલું જ નહીં, જો તમે એક થાંભલામાંથી ધ્વનિ કાઢવાનો પ્રયાસ કરો છો, તો પછી અન્ય થાંભલા પણ કંપનવાનું શરૂ કરે છે. આ અંગે અનેક સંશોધન પણ કરવામાં આવ્યાં છે.

થાંભલાઓ અને મ્યુઝિકમાં કંપના રહસ્ય વિશે સંશોધન કરવામાં આવ્યું હતું, જેણે કેટલીક વસ્તુઓ લાવી હતી. સંશોધન મુજબ આ પત્થરોના સ્તંભોને ત્રણ કેટેગરીમાં વહેંચવામાં આવ્યા છે. પ્રથમને દૃષ્ટિ સ્તંભ કહેવામાં આવે છે, બીજાને ગણ ઠુંગલ અને ત્રીજાને લયા થનગુલ કહે છે. આમાં જો કોઈને શ્રુતિ સ્તંભ પર ટેપ કરવામાં આવે છે, તો ત્યાં લાયા થુંગલમાંથી અવાજ આવે છે જે સૂચવે છે કે તેમની વચ્ચે સંબંધ છે. તેવી જ રીતે, લયા થંગલ પર ટેપ કરવાથી સુનાવણીની કોલમમાંથી અવાજ આવે છે.

આટલું જ નહીં, તમિળનાડુ રાજ્યના કુંબોકોનમ નજીક દરસુરમમાં એક ઇરાવતેશ્વર મંદિર છે. તે દક્ષિણ ભારતમાં 12 મી સદીમાં રાજરાજા ચોલા  દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું. આ મંદિરની ચોકીની દક્ષિણ તરફ 3 સીડીઓનું જૂથ છે જેમાં ખૂબ જ સુંદર કોતરણી કરવામાં આવી છે. આ તે પગલા છે જેના પર પગ થોડો પડે છે, તો સંગીતનો અવાજ બહાર આવે છે. આ પોતે જ એક અદભૂત અને ખૂબ જ સુંદર મંદિર છે. ભગવાન શિવના દર્શન કરવા અને સંગીત સાંભળવા લાખો ભક્તો આ મંદિરની મુલાકાત લે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *