ચીનના રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગ ભારત સામે દબાણયુક્તિઓનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે. જે સમયસર વિશ્વને આ રોગ વિશે ન કહેવાના આક્ષેપોથી ઘેરાયેલા છે. પરંતુ ડબ્લ્યુએચઓથી લઈને અન્ય ઘણા મંચ પર, ભારતે ચીન માટે એવું ચક્રવ્યુ બનાવ્યું છે કે તેનાથી બહાર નીકળવું મુશ્કેલ છે.

એલએસી પર ભારતની મુખ્ય તૈયારીઓ

Photo Credit

લદાખ સરહદ પર ભારતે સરહદ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને ખૂબ મજબૂત બનાવ્યું છે. આણે ચીનને ડંખ માર્યું છે. લદાખથી અરૂણાચલ સુધીના 3,488 કિલોમીટર લાંબી એક્ટ્યુઅલ કંટ્રોલ લાઇન (એલએસી) ના વિવાદિત વિસ્તારોમાં માર્ગ અને હવાઈ જોડાણની બાબતમાં ભારત ચીનના વર્ચસ્વને પડકારવાનું ચાલુ રાખે છે.

WHO કરશે ચીન સામે તપાસ

Photo Credit

ભારતને વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) ના એક્ઝિક્યુટિવ બોર્ડ દ્વારા આદેશ આપવામાં આવ્યો છે. કોરોના વાયરસની ઉત્પત્તિ ચીનના વુહાનમાં થઈ હતી. એવા ઘણા અહેવાલો છે કે ચીને શરૂઆતમાં વાયરસના કેસ છુપાવ્યા હતા. ધીરે ધીરે કોરોના સમગ્ર વિશ્વમાં ફેલાઈ ગઈ અને આજે પરિસ્થિતિ એવી છે કે ત્રણ લાખથી વધુ લોકો માર્યા ગયા છે. વિશ્વના ઘણા દેશોએ ચીનની જવાબદારી કરવાની માંગ ઉભી કરી હતી. તે જ સમયે, ડબ્લ્યુએચઓની ચીનનો બચાવ કરવાની ભૂમિકા પણ નક્કી કરવામાં આવશે. ભારત સહિત વિશ્વના 62 દેશોએ કોરોના પર સ્વતંત્ર તપાસની માંગ કરી છે. જો ચીન સામે ડબ્લ્યુએચઓ ની તપાસ શરૂ થશે તો ઘણા છુપાયેલા તથ્યો બહાર આવશે.

Photo Credit

વીડિયો કોન્ફરન્સિંગ દ્વારા તાઇવાનના રાષ્ટ્રપતિ સાઇ ઇંગ-વેનના શપથ ગ્રહણ સમારોહમાં ભાજપના બે સાંસદોની ભાગીદારીથી ચીનને શાંત આપવામાં આવી છે. તેણે ભારતને તેના ‘આંતરિક’ મામલામાં દખલ કરવાનું ટાળવાનું કહ્યું છે. તાઇવાનના રાષ્ટ્રપતિએ બુધવારે શપથ લીધા. દિલ્હીથી ભાજપના સાંસદ મીનાક્ષી લેખી અને રાજસ્થાનના ચુરુના સાંસદ રાહુલ કાસવાને ટેક્નોલોજી દ્વારા તેમાં ભાગ લીધો હતો અને બીજી ટર્મ માટે અભિનંદન આપ્યા હતા. તાઇવાનના રાષ્ટ્રપતિના શપથ ગ્રહણ સમારોહમાં 41 દેશોના 92 હસ્તીઓએ હાજરી આપી હતી. આમાં ભારતના બે સાંસદ ઉપરાંત યુએસના વિદેશ સચિવ માઇક પોમ્પીઓ પણ શામેલ છે. તાઇવાનની આઝાદીના સમર્થક સાઇ ઇંગ-વેને તાજેતરમાં જ બીજી વખત રાષ્ટ્રપતિ પદના શપથ લીધા હતા. તાઇવાનને પણ યુ.એસ. નો ટેકો છે. આવી સ્થિતિમાં ભારત અહીં પણ ચીન સામે ચક્રવ્યુહ કરી શકે છે.

દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાં તેલની શોધખોળને લઈને ચીન અને મલેશિયા વચ્ચે ચાલી રહેલા મુકાબલા વચ્ચે અમેરિકા અને ઓસ્ટ્રેલિયા તેમજ ચીનના યુદ્ધ જહાજો આવી ગયા છે.

Photo Credit

ભારત માને છે કે દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાંથી પસાર થતા સંદેશાવ્યવહારની દરિયાઇ કનેક્ટિવિટી ભારત-પ્રશાંત ક્ષેત્રની શાંતિ, સ્થિરતા, સમૃદ્ધિ અને વિકાસ માટે મહત્વપૂર્ણ છે. હાલની પરિસ્થિતિમાં ભલે ભારત પોતાનું વલણ નહીં બદલાય, પરંતુ જો ચીન કોઈ ફરક પાડશે તો ભારતનું વલણ પણ બદલી શકે છે. દક્ષિણ ચીન સમુદ્રના મોટાભાગના ક્ષેત્રનો દાવો ચાઇના દ્વારા કરવામાં આવ્યો છે જ્યારે પડોશી દેશો ફિલિપાઇન્સ, વિયેટનામ, મલેશિયા, તાઇવાન અને બ્રુનેઇએ ચીનના આ દાવાને નકારી કાઢ્યો છે. તાજેતરમાં જ ઇન્ડોનેશિયાએ ચીનની વધતી દખલને જોતા દક્ષિણ ચીન સમુદ્રના એક ટાપુ પર તેના લડવૈયાઓને તૈનાત કર્યા હતા.

કંપનીઓ ભારત આવશે, ચીનને આર્થિક આંચકો લાગશે
ચીન વિશ્વનું પ્રિય મેન્યુફેક્ચરિંગ હબ બનવાનું સપનું છીનવી લેવાની આરે છે. કોરોના વાયરસ રોગચાળાને કારણે ઉદભવતા સમસ્યાઓ વચ્ચે, લગભગ 1000 વિદેશી કંપનીઓ ભારતમાં તેમના કારખાનાઓ સ્થાપવા માટે સરકારી અધિકારીઓ સાથે વાતચીત કરી રહી છે. આમાંથી ઓછામાં ઓછી 300 કંપનીઓ મોબાઇલ, ઇલેક્ટ્રોનિક્સ, મેડિકલ ડિવાઇસીસ, કાપડ અને કૃત્રિમ કાપડના ક્ષેત્રમાં ભારતમાં કારખાનાઓ સ્થાપવા માટે સરકાર સાથે સક્રિય સંપર્કમાં છે. જો વાતચીત સફળ થાય તો તે ચીન માટે મોટો આંચકો હશે. આ કંપનીઓ ભારતને વૈકલ્પિક ઉત્પાદન કેન્દ્ર તરીકે જુએ છે અને વિદેશમાં ભારતીય દૂતાવાસ અને રાજ્યના ઉદ્યોગ મંત્રાલય સહિત વિવિધ સ્તરે સરકાર સમક્ષ તેમની દરખાસ્તો મૂકી છે.

Photo Credit

હોંગકોંગમાં ચીનને મોટો ફટકો પડ્યો
ભારતને ઘેરી લેવા લદાખમાં રોકાયેલા ચીનને હોંગકોંગમાં મોટો ઝટકો લાગ્યો છે. અનેક વખત થયેલા હિંસક વિરોધને ધ્યાનમાં રાખીને, ચીની સરકારે સંસદમાં હોંગકોંગ માટે રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા કાયદો રજૂ કર્યો છે. જેની સામે લાખો લોકો હોંગકોંગમાં રસ્તાઓ પર વિરોધ કરી રહ્યા છે. તે જ સમયે, ચીને સમર્થન આપતી પોલીસ લોકશાહીની માંગણી કરનારા વિરોધીઓ પર જોરશોરથી દબાઇ રહી છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *