વિશ્વભરમાં ઘણા એવા મંદિરો છે જેની પોતાની આગવી વિશેષતાઓ છે. આપણો દેશ ધાર્મિક દેશોમાંનો એક માનવામાં આવે છે અને દેવી-દેવતાઓના ઘણા મંદિરો આપણા દેશમાં સ્થિત છે. વિશ્વભરમાં મહાદેવ સાથે જોડાયેલા ઘણા મંદિરો છે, જે મંદિરોમાં મોટી સંખ્યામાં ભક્તોની ભીડ જોવા મળે છે. મહાદેવ પણ સનાતન ધર્મના વખાણાયેલા પંચદેવમાંના એક છે. કૃપા મેળવવા માટેના દરેક પ્રયત્નો કરવામાં આવે છે, ભક્તો તેમને ભોલેનાથ, શંકર, નીલકંઠ, રૂદ્ર જેવા નામથી બોલાવે છે. ભગવાન શિવ એવા દેવતા છે જે તેમના ભક્તોના તમામ વેદનાઓને દૂર કરે છે. પરંતુ આજે અમે એક એવા મંદિર વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જે મુજબ અહીં ભક્તોની બધી મુશ્કેલીઓ દૂર થઈ છે.

Photo Credit

આ પ્રાચીન મંદિર “જાગેશ્વર ધામ” છે, તે દેવી ભૂમિના કુમાઉ ક્ષેત્રની ગોદમાં આવેલું છે. આ વિસ્તારને મંદિરોનું શહેર પણ કહેવામાં આવે છે. આ સમગ્ર વિસ્તારમાં એક નહીં પરંતુ સેંકડો મંદિરો બનાવવામાં આવ્યા છે. મંદિરો જ્યાં ભક્તો મોટી સંખ્યામાં દર્શનાર્થે આવે છે. ભગવાન શિવનો જાગેશ્વર ધામ તેની વિશેષતા અને ચમત્કાર માટે વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત છે, આ ઘર હોવાનું કહેવાય છે. જે વ્યક્તિ અહીં આવે છે અને મહામૃત્યુંજય મંત્રનો જાપ કરે છે તો તેમના જીવનની સૌથી મુશ્કેલ પરિસ્થિતિમાં સુધારો કરે છે એટલે કે અહીં જાપ કરવાથી વ્યક્તિનું જીવન સુધરે છે.

Photo Credit

ભગવાન ભોલેનાથના આ મંદિરમાં જે જ્યોતિર્લિંગ છે તે 12 જ્યોતિર્લિંગોમાં મુખ્ય જ્યોતિર્લિંગ માનવામાં આવે છે. મહાદેવના આ મંદિરની આસપાસ ઘણા નાના મોટા મંદિરો બાંધવામાં આવ્યા છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે મહાદેવનું જાગેશ્વર ધામ મંદિર કૈલાસ છે. માનસરોવર મુસાફરીના પ્રાચીન માર્ગ પર આવે છે. ભોલેનાથનું આ મંદિર પ્રાચીનકાળ માટે પ્રખ્યાત છે પરંતુ આ સિવાય આ મંદિર વિશ્વવ્યાપી સ્થાપત્ય માટે જાણીતું છે. આ મંદિરને ઉત્તરાખંડનો પાંચમુ ધામ માનવામાં આવે છે. દર વર્ષે શ્રાવણ મહિનામાં અહીં શ્રાવણી મેળો યોજવામાં આવે છે. જે લગભગ 1 મહિના સુધી ચાલે છે અને દેશભરનાં લોકો પણ આ મેળામાં ભાગ લેવા માટે આવતા નથી. વિદેશથી પણ લોકો અહીં આવે છે, આ સમય દરમિયાન ભક્તોની સૌથી વધુ ભીડ જોવા મળે છે.

Photo Credit

આ મંદિર વિશે કહેવામાં આવે છે કે જાગેશ્વર ધામમાં જ ભગવાન મહાદેવે તપસ્યા કરી હતી, આ મંદિર પ્રાચીન સ્થાપત્ય કળા માટે પ્રખ્યાત છેએમ જો તમે આ મંદિરની મુલાકાત લેવાનું વિચારી રહ્યા છો, તો તમે શ્રાવણી મેળાની આસપાસ જાઓ. કારણ કે આ સમય દરમિયાન અહીંનું વાતાવરણ જોવા યોગ્ય હોય છે, એવું કહેવાય છે કે અહીં આવતા દરેક ભક્તની મનોકામના ભગવાન શિવ પૂર્ણ કરે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *