જીવન સાથે જોડાયેલી અનેક બાબતોનો ઉલ્લેખ ગરુડ પુરાણમાં કરવામાં આવ્યો છે. મૃત્યુ પછી મનુષ્યનું શું થાય છે તેનો પણ આ પુરાણમાં ઉલ્લેખ છે. આ પુરાણ મુજબ વ્યક્તિએ તેના કાર્યોના આધારે મૃત્યુ પછી ફળ ભોગવવું પડે છે. જેઓ સારા કાર્યો કરે છે તેઓને મરણ પછી સારા પરિણામ મળે છે અને આગળનું જીવન ખૂબ જ ખુશીઓથી ભરેલું હોય છે. તે જ રીતે, ખરાબ કર્મો કરવા પર, આગળનો જન્મ કષ્ટથી ભરેલો રહે છે અને ફક્ત ખરાબ ફળ જ મળે છે.

Photo Credit

આ રીતે ખરાબ કર્મોથી બચવું જોઈએ
ગરુડ પુરાણમાં ખરાબ કાર્યોના ફળથી દુઃખ કેવી રીતે ટાળવું તેની રીતનો પણ ઉલ્લેખ છે. ગરુડ પુરાણ અનુસાર, જો મરતા પહેલા વ્યક્તિના માથા નીચે 4 વિશેષ ઘટકો મૂકવામાં આવે તો યમરાજ પણ તેને નમન કરે છે અને તેને સજા આપતા નથી. સાથોસાથ આગામી જન્મ સુખથી ભરેલો રહે છે. તો ચાલો જાણીએ કઈ વસ્તુઓ છે જે તમને ખરાબ કાર્યોથી મુક્તિ આપે છે.

Photo Credit

તુલસી ના પાન
તુલસીને ખૂબ જ પવિત્ર માનવામાં આવે છે અને ગરુડ પુરાણ અનુસાર, જો કોઈ તુલસીનો પાન મરતી વખતે માથાની નજીક રાખવામાં આવે છે, તો તે વ્યક્તિની આત્માને શાંતિ મળે છે. જો તમે ઇચ્છો તો, તમે મરનાર વ્યક્તિના કપાળ પર તુલસીનો પાન લગાવી શકો છો.

Photo Credit

ગંગા જળ
ગંગા જળને પણ ખૂબ પવિત્ર માનવામાં આવે છે અને જો તે આત્માનો ત્યાગ કરે છે તે વ્યક્તિ સાથે રાખવામાં આવે તો તે વ્યક્તિને સ્વર્ગ મળે છે. આ સિવાય મરનાર વ્યક્તિના મોઢામાં ગંગાજળ રેડવું પણ શુભ માનવામાં આવે છે અને આમ કરવાથી વ્યક્તિને શરીરનો ત્યાગ કર્યા પછી યમલોગમાં સજા થતી નથી. તેથી, જ્યારે પણ કોઈ વ્યક્તિ શરીર છોડે છે, ત્યારે તેની સાથે ગંગા જળ નાંખો અને તેને થોડી ગંગાજળ આપો.

Photo Credit

ધર્મ શાસ્ત્ર
જીવનની અંતિમ ક્ષણોમાં ધાર્મિક ગ્રંથોનો પાઠ કરવાથી સાધુને મુક્તિ મળે છે અને પુનર્જન્મમાં તેને સારું જીવન મળે છે. તેથી, મૃત્યુ તરફ જતા પહેલા, ધાર્મિક પુસ્તક વ્યક્તિ સાથે રાખો અને જો શક્ય હોય તો, તે પણ વાંચો. શ્રી ભાગવત અથવા અન્ય ધાર્મિક ગ્રંથો વ્યક્તિના માથા પાસે રાખવાથી તેના આત્માને પણ મુક્તિ મળે છે.

ભગવાનનો ફોટો
મૃત્યુ પામેલ વ્યક્તિ સાથે ભગવાનનો ફોટો પણ રાખો. ભગવાનનો ફોટો માથે રાખીને વ્યક્તિને આઝાદી મળે છે અને તેનો આત્મા શાંત રહે છે. આટલું જ નહીં, મરી જતા તેના ધ્યાનમાં ફક્ત સારા વિચારો આવે છે. તેથી, જ્યારે પણ કોઈ વ્યક્તિ પોતાનો જીવ આપી રહ્યો છે, ત્યારે ભગવાનની તસવીર તેની સાથે રાખો.

Photo Credit

ગરુડ પુરાણ મુજબ ઉપરોક્ત બાબતોને વ્યક્તિના માથાની નજીક રાખવાથી તેના આત્માને મોક્ષ મળે છે અને તે પછીના જીવનમાં તેને જોઈતી દરેક ખુશી મળે છે. તેથી, તમારે આ વસ્તુઓ તે વ્યક્તિની સાથે રાખવી જોઈએ જે મૃત્યુ પામે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *