વિશ્વના ઘણા લોકો જાણતા નથી કે તેમનું સ્વાસ્થ્ય વાદળી લોહીના કરચલા પર આધારિત હોઈ શકે જે સ્પાઈડર અને વિશાળ કદના જૂઓ વચ્ચેની એક પ્રજાતિ છે. હોર્સ શુ કરચલા એ વિશ્વના સૌથી પ્રાચીન જીવોમાંના એક છે. આ જીવો પૃથ્વી પરના ડાયનાસોર કરતા જૂના છે અને ઓછામાં ઓછા 450 મિલિયન વર્ષોથી આ ગ્રહ પર છે.

Photo Credit

એટલાન્ટિક હૉર્સ શૂ કરચલા વસંતથી મે-જૂન મહિનામાં પૂર્ણ ચંદ્રની આસપાસ ઊંચી ભરતી દરમિયાન જોઇ શકાય છે. આ કિસ્સામાં આપણે ભાગ્યશાળી છીએ કે આ જીવંત અવશેષો હજી પણ એટલાન્ટિક, ભારતીય અને પ્રશાંત મહાસાગરોમાં જોઈ શકાય છે અને આ જીવતંત્રએ અત્યાર સુધીમાં લાખો લોકોનો જીવ બચાવ્યો છે.

Photo Credit

વર્ષ 1970 થી, વૈજ્ઞાનિકોએ આ જીવતંત્રના લોહીના તબીબી ઉપકરણો અને દવાઓથી મુક્ત હોવાના ઉપયોગની તપાસ કરી છે. તબીબી ઉપકરણો પર ખતરનાક બેક્ટેરિયાની હાજરી દર્દીને મારી શકે છે, પરંતુ આ જીવનું લોહી જૈવિક ઝેર માટે ખૂબ સંવેદનશીલ છે. આ રક્તના ઉપયોગની તપાસ માનવ શરીરની અંદર જતી કોઈપણ સામગ્રીના ઉત્પાદન દરમિયાન તેને દૂષિત બનાવવા માટે કરવામાં આવે છે. આમાં આઇવી અને રસીકરણ માટે વપરાયેલ તબીબી ઉપકરણો શામેલ છે.

Photo Credit

એટલાન્ટિક સ્ટેટ્સ મરીન ફિશરીઝ કમિશન અનુસાર, દર વર્ષે બાયોડેડિકલ ઉપયોગ માટે આશરે 50 મિલિયન એટલાન્ટિક હોર્સે શુ કરચલા પકડાય છે. તેમનું લોહી વિશ્વનું સૌથી મોંઘુ પ્રવાહી છે. તેના એક લિટરની કિંમત 11 લાખ રૂપિયા થઈ શકે છે.

Photo Credit

આ સજીવના લોહીનો રંગ વાદળી છે કારણ કે તાંબુ તેના લોહીમાં હાજર છે. તે જ સમયે, માનવ રક્તમાં આયર્ન પરમાણુઓ હોય છે, જેના કારણે માનવ રક્તનો રંગ લાલ હોય છે. પરંતુ વિજ્ઞાનિકોએ તેના પ્રાણીના લોહીના રંગને કારણે આ પ્રાણીમાં રસ દાખવતા નથી. આ જીવના લોહીમાં એક વિશેષ કેમિકલ છે જે બેક્ટેરિયાની આજુબાજુ એકઠું થાય છે અને તેને કેદ કરે છે. આ રક્ત બેક્ટેરિયાને ખૂબ ઓછી માત્રામાં પણ શોધી શકે છે, અને લોહીના ગંઠાઈ રહેલા કેમિકલનો ઉપયોગ અમેરિકન જાતિના લિમુલસ એમોબોસાયટ લાઇસેટ પરીક્ષણ અને એશિયન પ્રજાતિઓમાંથી ટેકીપ્પલ્સ એમોબોસાઇટ લાઇસેટ પરીક્ષણ માટે કરવામાં આવે છે.

Photo Credit

કરચલો તેમના હૃદયમાં છેદ કર્યા બાદ ત્રીસ ટકા લોહી સરક્ષિત કરવામાં. આવે છે. પછી કરચલાઓ તેમની દુનિયામાં પાછા ફરે છે, પરંતુ અભ્યાસ દર્શાવે છે કે દસથી ત્રીસ ટકા કરચલા પ્રક્રિયામાં મરી જાય છે અને ત્યાં રહેતી સ્ત્રી કરચલો પ્રજનન માટે પડકારોનો સામનો કરે છે.

Photo Credit

વિશ્વમાં અત્યારે કરચલાઓની ચાર પ્રજાતિઓ છે. આ ચાર પ્રજાતિઓ બાયોમેડિકલ ક્ષેત્રમાં ઉપયોગ માટે માછલીઓનો બાઈટ તરીકે ઓવર કેપ્ચર અને ઉપયોગ સાથે પ્રદૂષણને કારણે જોખમોનો સામનો કરી રહી છે. વિજ્ઞાનિકોએ દલીલ કરે છે કે વિશ્વમાં વસ્તી અને લાંબા આયુષ્યના વધારાને કારણે એલએએલ અને પરીક્ષણોમાં વધારો થવાની સંભાવના છે. આ કરચલાના સંરક્ષણ માટે કાર્યરત ઝેરી તત્વોની શોધ માટે કૃત્રિમ સ્ક્રિનીંગ, તેને નૈતિક તરીકે આશરો લેવાનું કહે છે. પરંતુ ફાર્માસ્યુટિકલ કંપનીઓ કહે છે કે કૃત્રિમ પરીક્ષણોના વિકલ્પોમાં તે સાબિત કરવું પડશે કે તેઓ ફક્ત લેબ્સમાં સર્જાયેલા જંતુઓ ઓળખવામાં જ અસરકારક નથી.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *