દિલ્હીમાં સ્થિત લાલ કિલ્લો ભારતની ઐતિહાસિક ધરોહર માનવામાં આવે છે. આ કિલ્લો પાંચમા મુગલ શાસક શાહજહાં દ્વારા બનાવવામાં આવ્યો હતો. આ ઐતિહાસિક કિલ્લાને યુનેસ્કો દ્વારા વર્ષ 2007 માં વર્લ્ડ હેરિટેજ સાઇટ તરીકે પસંદ કરાયો હતો. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે દિલ્હી સિવાય પાકિસ્તાનમાં પણ લાલ કિલ્લો છે. જેને બનાવવામાં 87 વર્ષ જેટલો લાંબો સમય લાગ્યો હતો.

Photo Credit

પાકિસ્તાનનો આ લાલ કિલ્લો ઇસ્લામાબાદથી ત્રણ કલાકના અંતર પર મુઝફ્ફરાબાદમાં સ્થિત છે. તે મુઝફ્ફરાબાદ કિલ્લો અને રત્તા કિલ્લો તરીકે પણ ઓળખાય છે. ખરેખર, ચક શાસકોએ મોગલોથી બચવા માટે આ કિલ્લો બનાવવાનું શરૂ કર્યું.

Photo Credit

આ કિલ્લાનું નિર્માણ વર્ષ 1559 માં શરૂ થયું હતું, પરંતુ મોગલોએ 1587 માં કબજે કર્યું હતું. ત્યારબાદ કિલ્લાની બાંધકામ કાચબાની ગતિએ શરૂ થઈ હતી. આખરે, કિલ્લો સંપૂર્ણ રીતે 1646 માં પૂર્ણ થયો. તે સમયે તે બોમ્બા રજવાડાના સુલતાન મઝફ્ફર ખાનનું શાસન હતું. જેમણે મુઝફ્ફરાબાદ વસાવ્યું હતું.

Photo Credit

આ કિલ્લો વર્ષ 1846 માં ફરીથી બનાવવામાં આવ્યો હતો. તે સમયે ડોગરા વંશના મહારાજા ગુલાબસિંહે અહીં શાસન કર્યું હતું. ડોગરા વંશની સૈન્ય વર્ષ 1926 સુધી આ કિલ્લાનો ઉપયોગ કરતી. ત્યારબાદ તે તેને છોડીને ત્યાંથી ચાલ્યા ગયા જેના પછી કિલ્લો નિર્જન થયો.

Photo Credit

આ કિલ્લો નીલમ નદીથી ત્રણ બાજુએથી ઘેરાયેલ છે. પાકિસ્તાને મોટા ભાગે તેની અવગણના કરી, જેના કારણે કિલ્લો નિર્જન રહ્યો. તે જ સમયે તે ખંડેરમાં ફેરવાઈ ગયો. હવે આ કિલ્લો ખંડેર જેવો લાગે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *