ઉત્તર કોરિયામાં ઘણા રહસ્યો છે. ન તો અહીંના લોકો બાકીની દુનિયાની વસ્તુઓ જાણે છે કે ન તો બાકીના વિશ્વને આ દેશની વસ્તુઓ ખબર છે. એકંદરે, વિશ્વ ઉત્તર કોરિયાને એક રહસ્યમય દેશ તરીકે જાણે છે. જોકે મહેમાનોને સામાન્ય રીતે કોઈ પણ હોટલના કોઈ પણ ફ્લોરની મુલાકાત લેવાની મંજૂરી હોય છે, પરંતુ ઉત્તર કોરિયામાં એક હોટલ એવી છે જ્યાં કોઈને પાંચમા માળે જવાની છૂટ નથી. તેની પાછળ એક ઊંડું રહસ્ય છુપાયેલું છે.

Photo Credit

ઉત્તર કોરિયનની આ હોટલનું નામ યંગાકડો હોટલ છે, જે અહીં ની રાજધાની પ્યોંગયાંગમાં છે. આ હોટલ ઉત્તર કોરિયાની સૌથી મોટી હોટલ તેમજ અહીંની સાતમી કે આઠ ફ્લોર ધરાવતી સૌથી ઊંચી ઇમારત છે. તે તાએડોંગ નદીની મધ્યમાં યાંગાંક આઇલેન્ડ (ટાપુ) પર સ્થિત છે.

Photo Credit

47 માળની યંગાકડો હોટેલમાં કુલ 1000 રૂમ છે. તેમાં ચાર રેસ્ટોરન્ટ્સ, મસાજ પાર્લર પણ છે. આ હોટલ ઉત્તર કોરિયાની પહેલી લક્ઝરી હોટલ છે, જેમાં રૂમમાં આશરે 25 હજાર રૂપિયા ભાડુ છે. તે છ વર્ષમાં તૈયાર છે. તેનું બાંધકામ વર્ષ 1986 માં શરૂ થયું હતું અને 1992 માં પૂર્ણ થયું હતું. તે ફ્રાન્સની કેમ્પનન બર્નાર્ડ કન્સ્ટ્રક્શન કંપની દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું, જેને 1996 માં લોકો માટે ખુલ્લું મૂકવામાં આવ્યું હતું.

Photo Credit

એવું કહેવામાં આવે છે કે આ હોટલની લિફ્ટમાં પાંચમા માળનું બટન નથી. તેનો અર્થ એ કે તેનો સ્પષ્ટ અર્થ એ છે કે લોકો બાકીના કોઈપણ માળ પર જઈ શકે છે, પરંતુ પાંચમા માળે નહીં. ઉત્તર કોરિયાએ આ અંગે ખૂબ જ કડક અને ચુસ્ત નિયમો બનાવ્યા છે, જે મુજબ જો કોઈ વિદેશી પાંચમા માળે જાય તો તેને અહીંની જેલમાં કાયમ માટે રહેવું પડી શકે છે.

Photo Credit

2016 માં ઓટ્ટો વર્મીબિયર નામનો અમેરિકન વિદ્યાર્થી આ હોટલના પાંચમા માળે ગયો હતો, ત્યારબાદ તેણે ઉત્તર કોરિયાની પોલીસે આરોપ લગાવ્યો હતો કે તેણે હોટલના પાંચમા માળે એક પોસ્ટર જડ્યું હતું. ત્યારબાદ તેના પર કેસ ચલાવવામાં આવ્યો અને 15 વર્ષની જેલની સજા કરવામાં આવી. એવું કહેવામાં આવે છે કે પૂછપરછ દરમિયાન તેની પર ખૂબ અત્યાચાર કરવામાં આવ્યો હતો. જોકે પછીથી તેમને છૂટા કરવામાં આવ્યા હતા, તે યુએસ પાછો આવ્યો અને કોમામાં ગયો અને જૂન 2017 માં તેનું અવસાન થયું.

Photo Credit

હોટેલમાં રોકાયેલા અન્ય અમેરિકન નાગરિક કેલ્વિન સનના જણાવ્યા અનુસાર, આ હોટલના પાંચમા માળે નાના ઓરડાઓ બંકરની જેમ બાંધવામાં આવ્યા છે અને મોટાભાગના ઓરડાઓ બંધ છે. રૂમની દિવાલો પરની પેઇન્ટિંગ્સ અમેરિકન વિરોધી અને જાપાનની વિરુદ્ધ છે. કેટલાક ફોટા ઉત્તર કોરિયાના તાનાશાહ કિમ જોંગ ઉનના પિતા કિમ જોંગ ઇલના પણ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે ત્યાં બનેલી દરેક પેઇન્ટિંગ પર લખ્યું છે કે, “અમેરિકામાં બનેલી દરેક ચીજ આપણી દુશ્મન છે. અમે અમેરિકાથી હજાર વાર બદલો લઈશું.”

Photo Credit

સૌથી આશ્ચર્યજનક વાત એ છે કે ઉત્તર કોરિયાની સરકારનું માનવું છે કે આ હોટલનો પાંચમા માળ નથી. હવે ત્યાં ગયેલા લોકોનો દાવો અને ઉત્તર કોરિયાની સરકારનો દાવો પોતાનામાં રહસ્ય પેદા કરે છે. આ દાવાઓને સાંભળીને લોકો આશ્ચર્યચકિત થઈ જાય છે કે કોણ સાચું કહે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *